ฉันผิดไหม๊? ที่ไม่ให้เพื่อนยืมเงิน แล้วเค้าไม่คบหา

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะเพื่อนๆพี่ๆน้องชาวพันทิป
       ด้วยเหตุที่เราเป็นคนมัธยัสถ์ ไม่ฟุ้งเฟ้อ ตั้งใจทำมาหากิน จึงพอมีเงินมีทองบ้าง
พอมีใครเค้าเดือดร้อน ไม่ว่าจะเป็นญาติ พี่น้อง เพื่อน(บางคน) เข้ามาหยิบยืม
(สำหรับดอกเบี้ยบางกรณีก็ได้ บางกรณีก็ไม่เอา) บางคน ให้หยิบยืม ไปแก้ปัญหาระหว่างเดือน
ไม่ได้ยืมนาน ก็ร่วมๆ 10กว่าปีแล้ว ก็ยังไม่เลิกยืม แต่ทำตัวคล้ายๆ จะเลิกคบเราซะงั้น 555
ญาติพี่น้อง หยิบยืมไปแล้วไม่คืน พี่น้องก็หาย เงินก็หาย
พูดง่ายๆ คือแต่ละคนที่มาเอ่ยปากนี่ ช่วยไปรายละ ไม่ต่ำกว่า3 ครั้ง
       อยากถามเพื่อนๆว่า เราผิดมากไหม๊ที่ ให้ความช่วยเหลือ ช่วยแล้วช่วยอีก ช่วยอีกช่วยแล้ว
เราต้องเคยเดือดร้อน เข้าหาใครไม่ได้รับความช่วยเหลือเลย  นี่เราก็เพิ่งจะสร้างบ้านด้วยเงินสด
บ้านเราก็ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ เฟอร์นิเจอร์ก็ยังไม่มีหลายอย่างเลย
มาหยิบยืมเรา หลายๆคน เราไม่ไหวนะ แล้วมาโกรธ ไม่ติตต่อ ไม่ทักทาย นี่มันสมควรมีสังคมไหม๊
เราต้องแคร์คนเหล่านั้นไหม๊ (จริงๆ ไม่ได้แคร์มาก แต่ทำไม? มันเป็นกันหมดเลย) ยืมเงินไม่ได้ "โกรธ"
นินทาลับหลัง เฮ้อ........
ขอบคุณนะคะสำหรับการเข้ามาแสดงความคิดเห็น
"กรรมของหนู หนูอยู่ดีดี ก็มาโกรธหนู" อยากใช้คำสมัยพ่อขุนรามคำแหงอยู่ เกรงใจค่ะ ขออนุญาตถอนหายใจ  ลึกๆ...เฮ้อ..
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่