Grand Filano ตอบโจทย์ผมแล้วใช่ไหมครับ

กระทู้คำถาม
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนเลยว่า ไม่มีความรู้เรื่องมอเตอร์ไซต์เลยครับ ทุกวันนี้ใช้รถ Toyota Altis CNG อยู่ครับ
แต่กำลังจะหามอเตอร์ไซต์สักคัน เอาไว้ขี่รับส่งลูกไปโรงเรียน ขี่ไปฟิตเนส ขี่ไปซื้อของเล็กน้อย ละแวกบ้าน (เมืองทองธานี)

ตอนแรกดู Yamaha Fino กับ honda scoopy i จากการสอบถามพวกพี่ๆ วินมอเตอร์ไซต์ ก็มีสองกระแสครับ
บางคนก็เชียร์ Yamaha บอกว่าวัสดุ หรืองานประกอบดีกว่า Honda แต่บางคนบอกว่า Honda ประหยัดน้ำมันกว่าครับ

ส่วนแฟนจะชอบ Vespa แต่พอดูราคาแล้วเกือบแสน แล้วเราขี่อยู่ในละแวกบ้านแค่นั้น ผมว่ามันไม่ค่อยคุ้มกับราคาสักเท่าไร
พอมาเจอ Grand Filano ซึ่งมีรูปทรงคล้ายกับ Vespa ประกอบกับราคาไม่แรงมาก ได้เครื่องรุ่นใหม่ แล้วเห็นว่าประหยัดน้ำมันด้วย
เลยใจเอนเอียงมาทาง Grand Filano แต่มีคำถามจะรบกวนสอบถามครับ

1. ทำไม Yamaha ถึงหาศูนย์บริการได้น้อยมาก ถ้าเทียบกับ Honda ครับ ดูในละแวกเมืองทองธานี ยังไม่เห็นศูนย์บริการของ Yamaha เลย
แล้วถ้ารถมีปัญหาเราจะหาศูนย์ในการแก้ไขลำบากไหมครับ
2. ระยะการรับประกันระหว่าง Yamaha กับ Honda แตกต่างกันไหมครับ
3. ปัญหาการใช้งานของทั้งสองยี่ห้อ ยี่ห้อไหน มีปัญหาจุกจิกกว่ากันครับ
4. เราควรรอ Grand Filano ในล๊อตหลังไหมครับ หลายคนชอบบอกว่า ล๊อตแรกๆ ชอบมีปัญหา
5. ค่าใช้จ่ายในการออกรถมอเตอร์ไซต์สักคันครับ เห็นว่า Grand Filano ราคาอยู่ที่ 50,500 บาท ถ้าเราซื้อเงินสด ราคาจะถูกลงไหมครับ
แล้วต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรอีก เช่น ประกัน ทะเบียน เป็นต้น
7. ของแถมส่วนใหญ่ร้านจะแถมอะไรให้เราบ้างครับ
6. สอบถามเรื่องการใช้อุปกรณ์ล๊อกมอเตอร์ไซต์ เราควรใช้แบบไหนดีครับ

ขอบคุณมากครับ ขอโทษที่ถามหลายข้อเลยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่