สอบถามการก่อผนังอิฐมอญร่วมกับอิฐมวลเบา

จะต่อเติมห้องครัวด้านหลังทาวน์เฮาส์ โดยก่อผนังห้องครัวส่วนที่จะทำเป็นเคาน์เตอร์ตัว L และจะติดตู้แขวนด้วยค่ะ
ถ้าก่อผนังด้านล่างด้วยอิฐมวลเบา แต่จะก่อด้านบนที่เป็นส่วนเหนือระยะความสูงเคาน์เตอร์ขึ้นมา
ด้วยอิฐมอญ เพื่อเอาไว้แขวนตู้ มีคำถามดังนี้ค่ะ
1. สามารถทำได้หรือไม่
2. จากการใช้อิฐต่างชนิดกัน การรับน้ำหนักของผนังจะมีปัญหาหรือไม่
3. ปูนที่ใช้ฉาบต้องแยกตามชนิดของอิฐหรือไม่ หรือควรใช้ปูนฉาบแบบไหน
4. อิฐที่ต่างกันจะทำให้ผนังหนาต่างกันด้วยรึเปล่า
5. ระยะยาวจะแตกร้าวง่ายหรือไม่คะ
6. การก่อเคาน์เตอร์ควรใช้อิฐมวลเบาหรืออิฐมอญดีคะ
อยากได้ความแข็งแรง  แต่ก็ไม่อยากให้น้ำหนักของส่วนต่อเติมนี้หนักมากไป
เราลงเข็ม ไม่ลึกมากค่ะ และต่อเติมแบบแยกโครงสร้าง

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่