อยากเรียนสายวิทย์-คณิต แต่ไม่เก่งทำไงดีคะ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ นี่กระทู้แรกของหนูเลยค่ะ ตอนนี้อยู่ม.3 เหลือเวลาอีกหนึ่งเทอม ที่จะเลือกเรียนต่อม.4
จริงๆแล้วหนูถนัดภาษาอังกฤษ แล้วก็ชอบด้วยค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะประกอบอาชีพอะไร แล้วด้วยคุณพ่ออยากให้เรียนสายวิทย์-คณิตเพราะจะประกอบอาชีพได้เยอะน่ะค่ะ หนูก็เลยคิดว่าอาจจะเรียนวิทย์-คณิต แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะไหวหรือเปล่า เพราะตอนประถมไม่ค่อยชอบวิทย์อยู่แล้วค่ะ เลยไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก พื้นฐานก็เลยไม่ค่อยแน่น ส่วนคณิตก็เฉยๆ เรียนได้ปานกลาง ไม่ถือว่าเก่งค่ะ
เลยอยากถามพี่ๆว่า
1.หนูควรเรียนสายไหนดีคะ? ระหว่างวิทย์-คณิต ศิลป์-คำนวณ และศิลป์ภาษา
2.ถ้าควรเรียนสายวิทย์-คณิตตามที่คุณพ่อต้องการ หนูควรจะเริ่มทบทวนวิชาวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ตั้งแต่ชั้นประถมหรือมัธยมไหนดีคะ? และควรศึกษาจากตามเว็บไซต์ในอินเตอร์เน็ต หรือหนังสือดีคะ? ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ หรือควรทำอย่างไรให้พื้นฐานแน่นขึ้นดีคะ?
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้านะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่