[CR] รางวัลชีวิต เที่ยวยุโรปมั่วๆ ตะลอนไปทั่ว 58 วัน ใน 13 ประเทศ กับ 30 เมือง...

มีเฟจแล้วนะครับ เข้าไปเยี่ยมได้ครับ https://www.facebook.com/TheSecretLifeofMars

ตอนที่ 2  เกาะในฝัน " เกาะซานโตรินี่ "  คลิกๆ เลย http://pantip.com/topic/32797522

เกาะซานโตรินี (Santorini) ประเทศ กรีซ (Greece)

สวัสดีครับ ชื่อ เร นะครับ พอดีอยากมาแบ่งปันเรื่องราวจากทริปท่องเที่ยวยุโรปครั้งแรกในชีวิต
ซึ่งผมได้มีโอกาสวิ่งตามความฝันได้สำเร็จเมื่อไม่นานนี่เอง วันที่ 5 สิงหาคม - 29 กันยายน 57 ก็เลยอยาก
เล่าสู่กันฟังหน่อยครับเผื่ออาจจะเป็นแนวทาง แรงบันดาลใจ ข้อคิด หรืออะไรก็ตามแต่ที่พอจะมีประโยชน์
ให้กับเพื่อนสมาชิกในบ้านหลังนี้บ้างครับ...นี่เป็นรีวิวแรกของผม (ยืมยูเซอร์น้องชายมาใช้) อีกด้วย

ผมเอง....ห๊ะ!! ช่าย หราาาา เด็กน้อยที่สโลวีเนีย (Slovenia) เมือง ลูบลิยานา (Ljubljana)

แรงบันดาลใจในการท่องเที่ยวครั้งนี้ มาจากหนังเรื่อง The Secret Life of Walter Mitty...
หนังเรื่องนี้มีส่วนที่ทำให้ ผมกล้าที่จะทำ กล้าที่จะตัดสินใจ (อินมาก​!) โดยไม่ต้องกลัวว่าข้างหน้า
เราจะเจอกับอะไร? ลำบากมั้ย? จะหลงทางรึเปล่า? นั้นแหละ  คือความตื่นเต้นสุดยอดของการเดินทาง
หนังเรื่องนี้คือคำตอบที่ทำให้ผมก้าวไปสู่การตัดสินใจในตามล่าความฝันครั้งนี้

ด้วยความที่ว่าผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนคนหนึ่งเช่นกัน ไม่ได้เกิดมารวยอะไร เรื่องการไปเที่ยวยุโรปนานๆ นับเดือน
มันกับกลายเป็นเรื่องที่ใหญ่เกินตัวไปซะหน่อย ถึงสายงานของผมจะทำงานด้านการท่องเที่ยวก็ตามที ผมก็ยังไม่นึกว่า
จะมีโอกาสได้ไปเที่ยวยุโรปได้ด้วยตัวเองและไปคนเดียวได้ด้วย ก่อนไปก็ยังวนเวียน เพ้อไปเรื่อยๆ วาดภาพไว้ต่างๆ นาๆ
ถึงการเดินทางครั้งนี้ ก็มโนไปเรื่อยจนคนรอบข้างกับเพื่อนๆใน Facebook คงจะว่าไอ้นี้ มันบ้าไปแล้ว...

พิพิธภัณฑ์ลูฟวร์ (Musée du Louvre) ประเทศ ฝรั่งเศล (France)

แต่ความฝันที่คิดอยากไปนั้นไปนี้มันหมดไป ถ้าผมมัวแต่ฟังคนรอบข้าง...ลังเลใจ กล้าๆ กลัวๆ
ผมก็จะหยุดอยู่ที่เดิมซ้ำๆ ผมว่าชีวิตมันมีอะไรมากกว่าการตื่นนอนขึ้นมา แล้วทำเรื่องเก่าๆ เลยคิดว่า จงมอบ
โอกาสใหม่ๆ ให้ “ตัวเอง” เป็นรางวัลชีวิต…ถึงแม้โอกาสนั้นมันต้องแลกกับเงินเก็บนับแสนบาท แต่ผมกลับ
คิดว่ามันคุ้มค่ากับสิ่งที่ผมจะได้สัมผัส ได้เรียนรู้ประสบการณ์จากการเดินทาง จากเพื่อนในที่พัก
จากเพื่อนที่เที่ยว จากสถานที่เที่ยว ทุกอย่างมีแต่ได้กับได้ครับ

กรุงปราก (Prague) สะพานชาร์ลยามเช้า (Charles Bridge)

บางครั้ง " ชีวิต " ต้องอาศัยการตัดสินใจ ถ้าเราเลือกเส้นทางของเราแล้ว เราต้องยอมรับมัน!
ถึงมันจะสำเร็จ หรือ ล้มเหลวไม่เป็นท่าก็ตามทีแต่อย่า " ล้มเลิก " สร้างทางเดินนั้นด้วยตัวของคุณเอง...
อีกครั้ง! การเดินทางมั่วๆ ตะลอนไปทั่วยุโรปก็เกิดขึ้นครับ เส้นทางมั่วจริงๆ ฮ่าๆ

เส้นทางการเดินทาง ภายใน 58 วัน เที่ยวอิตาลีเยอะสุดเลยยย

ผมตัดสินใจลาออกครับ ถ้าลางานไม่ได้ก็ลาออกเลย (ใครเค้าจะให้ลางานตั้ง 2 เดือน) ไอ้บ้า
ฮ่า…ก็ลาออกซิครับ ลาออกไปเที่ยวเฉยๆ เนี่ยแหละ กลับมาก็ค่อยว่ากัน ยังมีมือ
มีแขน มีขา มีสมอง ก็ค่อยมาหางานใหม่กันไป ยากตรงไหน.....

กรุงโรม (Rome) ประเทศอิตาลี (Italy)

วีซ่าทราบผลบ่ายสาม 1 สิงหาคม ตั๋วเครื่องบินพึ่งออกเที่ยง 2 สิงหาคม เดินทางจริง 4 สิงหาคม ลงมอสโก
เดินทางเข้ายุโรป 5 สิงหาคม ลงเวียนนา ออสเตรีย นึกว่านั่งรถทัวร์ไปเชียงใหม่...ปุ๊บปับ เงินยังไม่ได้แลก เสื้อผ้า
ยังไม่ได้จัด นั้นนี้อีกเยอะ...หึหึ สนุกละซิงานนี้ เราไป 2 เดือนนะโว้ยย ….” การผจญภัย ไม่เคยรอใคร “ จริงๆ
ด้วยความที่อะไรก็ด่วนไปหมด ก่อนไปรีบทำงาน เก็บเงิน ไปเที่ยวครั้งนี้ก็ไม่มีแผนการอะไรแน่นอน ไม่มีการจอง
อะไรเลยที่พัก โรงแรมจองวันต่อวัน ตั๋วรถ ตั่วเรือ ตั๋วเข้าสถานที จริงๆ แล้วก็ไม่อยากให้เอาอย่างนะ ฮ่าๆ ถ้าแพลนดีๆ
เที่ยวตามรูทของผมก็อาจจะประหยัดไปได้เยอะมากทีเดียว ทั้ง 58 วัน 13 ประเทศ 30 เมือง หมดไปราวๆ 150,000 บาท
รวมตั๋วเครื่องบินแล้วนะ…มันกินน้ำแทนข้าวรึเปล่าฮ่าๆ แม่รู้ไม่ได้นะ แม่เป็นลมแน่ ลูกเอาเงินแสนห้าไปเที่ยวหมดเลย ฮ่า
อีกอย่างผมมีป้าที่ออสเตรียด้วย มีเพื่อนที่อิตาลี และ มีพี่ที่รู้จักกันที่เยอรมันด้วย ก็ประหยัดไปได้เยอะอยู่...อิอิ

ตอนนั่งเครื่องบิน กลับเมืองไทย

นี่ก็เป็นเรื่องราวคราวๆ กับการทำตามความฝันของผมในครั้งนี้นะครับ
การรีวิวนี้คงไม่ได้ลงแบบละเอียดนะครับ ด้วยความที่ว่าผมชอบเดินเล่นถ่ายภาพเรื่อยๆ
เพราะทุกประเทศที่ผมไปมา ก็เป็นเส้นทางฮิตของคนไทยอยู่แล้วหลายๆ อีกอย่างรีวิวท่านอื่นๆ
ลงรายละเอียดเที่ยวแบบเทพๆ มากมายเลย และภาพถ่ายผมก็ออกแนวถ่ายไปทั่วจริงๆ หมู หมา
กา ไก่ ดอกไม้ ดอกหญ้า ภูเขา คน สถานที่เที่ยวจริงๆ ถ่ายไม่เยอะครับ ภาพรวมทั้งหมด 7,000 กว่า
มีภาพตัวเอง ไม่ถึง 5 ภาพด้วยซ้ำ ฮ่าๆ ยังไงติดตามกันนะครับ ขอบคุณมาก

สถานีรถไฟเมืองมิวนิค (Munich) ประเทศเยอรมัน (Germany)

ปล.1 ผมทำวีซ่าเชงเก้นแบบมีจดหมายเชิญนะครับ เลยไม่ต้องทำแพลนการเดินทางอะไรเลย
ปล.2 หากมีคำถามหรือข้อซักถามอะไร ก็ถามมากันได้เลยนะครับ ยินดีอย่างยิ่งครับ

ภูเขาแมตเตอร์ฮอร์น (Matterhorn) ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ (Switzerland)
ชื่อสินค้า:   ทริปยุโรปครั้งแรก
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่