[CR] // some.mile // ขับรถหลงไปกับเพื่อน กินเกี๊ยวกรอบทอดละลายในปาก สูตร 100 ปี

สวัสดีค่ะ กระทู้นี้สืบเนื่องมาจากได้ไปนอนบ้านเพื่อนจังหวัดสระบุรีมา อยากจะกินอะไรที่แปลกๆที่ไม่ใช่กระหรีปั๊ฟ
เพื่อนเลยเสนอจะพาไปกินเกี๊ยวทอด   "เกี๊ยวทอด" ???!! แปลกยังไงว่ะ ?
ด้วยความที่ไม่เคยเปิดเจอหรืออ่านเจอร้านเกี๊ยวร้านนี้เลย เลยตัดสินใจขับรถกันไปกิน ออกจากบ้านเพื่อนแถวอำเภอแก่งคอยไปอำเภอเสาไห้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็ถึง แต่ยังไม่ถึงร้านนะคะ ขับรถเข้าซอยหลงไปหลงมา ขนาดดูแผนที่แล้วยังหลง กว่าจะได้กิน

พอไปถึงร้านเงียบมาก แอบตกใจนึกว่าร้านไม่เปิดซะแล้ว แต่เนื่องด้วยวันนี้เป็นวันธรรมดาค่ะ ร้านเลยคนไม่ค่อยเยอะ
ลักษณะร้านจะเป็นอาคารไม้เก่าๆค่ะ บริเวณรอบๆก็จะมีร้านส้มตำ ร้านขนมหวาน ถ้าแดดร่มๆอากาศดีดีก็เจอเดินชมเดินกินหลายๆร้านนะค่ะ แต่นี่เที่ยงตรง! ขอบายแล้วกันค่ะ

ไปถึงก็ไม่พูดพร่ำทำเพลงสั่งเลยค่ะ เมนูที่เราสั่งกันก็มีนี้เลยค่ะเมนูแรกเบสิคของร้าน "เกี๊ยวกรอบทอด"

พอได้ชิมเท่านั้นก็รู้แล้วค่ะว่ามันต่างจากเกี๊ยวทอดที่อื่นยังไง ละลายในปากเลยค่ะ กินเพลินมากกกกกก

อันนี้เป็นราดหน้าเกี๊ยวกรอบค่ะ หมูนุ่มๆอร่อยดีไม่ต้องปรุงเลยค่ะ

เกี๊ยวกรอบกระเพราค่ะ ตอนแรกคิดไว้ว่าเอาเกี๊ยวกรอบลงไปผัดเลย แต่อันนี้เป็นแบบเอากระเพรามาราดค่ะ ก็อร่อยดีค่ะ แก้เลี่ยนเบาๆ หลังจากกินเกี๊ยวเปล่าๆจนเริ่มเลี่ยนละ

ส่วนเมนูนี้เกี๊ยวกรอบผัดไทย เป็นการนำเอาน้ำปรุงผัดไทยมาราดโรยด้วยเครื่องเคียงถั่ว กุ้งแห้ง ค่ะ

แล้วก็ปิดท้ายด้วยเป็ดพะโล้เนื้อนุ่มมมม กินกันจนเลี่ยนไปเลยค่ะ

สรุปแล้วโดยรวมร้านนี้อร่อยค่ะ ไว้มีโอกาสจะกลับไปกินอีกแน่ๆ แล้วจะไม่หลงอีกแน่ๆ เพราะว่าทำแผนที่กันไว้เองแล้วค่ะ
เผื่อสำหรับเพื่อนๆคนอื่นที่จะไปกินร้านนี้ เด่นๆก็สังเกตุที่ว่าการอำเภอเสาไห้ไว้นะคะ

....................................................................

ฝากกระทู้รีวิวเก่าด้วยค่ะ

หนีความวุ่นวาย 77 ไมล์ (125 กิโลเมตร) จากกรุงเทพถึงนครนายก
http://pantip.com/topic/32567840

https://www.facebook.com/some.mile

เพี้ยนออกทริป
ชื่อสินค้า:   เกี๊ยวกรอบทอด
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview