เกิดปัญหา ไฟล์RAW ลงMac pro แต่มันกลายเป็นJPG

ผมถ่ายภาพด้วยไฟล์RAW+jpg ด้วยกล้อง 60D
ผมลงรูปไว้ใน Mac pro ที่ iphoto ทั้งสองไฟล์ แต่พอผมลากลงหน้าจอ ไฟล์ที่เป็นไฟล์RAW มันกลายเป็นjpg ไปอะครับ มันเป็นเพราะอะไร

และ จะทำการแต่ภาพด้วย Lightroom 5 อิมพอทลงทั้ง RAW และ jpg แต่มันกลับเป็น jpg ทั้งสองรูปเลยอะครับ

ช่วยหน่อยนะครับ ลบกวนเป็นอย่างมากๆๆๆๆๆๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่