อยากรู้ว่าเปลี่ยนสายพาน ไทม์มิ่ง เท่าไหร่

กระทู้คำถาม
คือ ขับรถมาแล้วมีสัญญาณเตื่อนขึ้นว่า T-Belt ของ Vigo 3.0  ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง แล้วมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่  แล้วถ้ายังไม่เปลี่ยน สามารถขับ
เกินได้กี่ กม. เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
มันขึ้นเตือนตามระยะ ไม่ได้ขึ้นเตือนตามความผิดปรกติของ timing ครับ
ยังสามารถขับได้เหมือนปรกติ แต่ถ้าเป็นไปได้ ก็เข้าเปลี่ยนเสียครับ
เพราะถ้าขาดขึ้นมา วาล์วคด ได้เสียเป็นหมื่นแน่นอน

เรื่อง Timing ไม่มีใครบอกได้หรอกครับว่ามันจะขาดเมื่อไร มีแต่เปลี่ยนตามระยะก่อนมันขาด
เอาระยะที่ปลอดภัย แต่ส่วนตัวผมเคยลากเลยระยะไป 40,000 กม. ก็ยังไม่ขาด แต่ระยะที่ลาก
อย่าใช้รอบสูงครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่