ขนมไทยไก๊ลไกล..ครองแครงน้ำกะทิ

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะชาวแมวและชาวก้นครัวที่รักทุกท่านวันนี้พวกเราภูมิใจเสนอ ขนมครองแครง ค่ะ

ส่วนผสม  

แป้งมัน 1 1/2 ถ
กะทิ 1 ถ. สำหรับผสมแป้ง
กะทิ 1 1/2 ถ.สำหรับน้ำกะทิ
น้ำตาล 1 ถ.
เกลือ 1/2 ชช.
งาคั่ว 3 ชช.
สีแดง

วิธีทำ ผสมแป้งกับน้ำกะทิ+สีแดงแล้วนำไปกวนพอแป้งแห้ง

แล้วนำมาปั้นแล้วกดที่พิมพ์  

ใส่แป้งนวลด้วยนะคะจะได้ไม่ติดกัน  

แล้วนำไปต้มจนตัวครองแครงสุกลอยขึ้นมา  

จึงนำมาแช่ในน้ำเย็นพักไว้

ต้มกะทิ+น้ำตาลและเกลือพอเดือดปิดไฟใส่ตัวครองแครง โรยงาคั่วเสริฟได้ค่ะ

พบกับพวกเราคราวหน้านะคะ

อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม29อมยิ้ม29อมยิ้ม29

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่