หยุดแชร์ หยุดส่งต่อ เรื่องบริจาคเครื่องสำอางที่แผนกนิติเวช โรงพยาบาลรามาธิบดี โกหกทั้งเพค่ะ

มีข่าวลวงแบบนี้ทุกปีนะคะ เรื่องขอบริจาค เครื่องสำอางหมดอายุไปแต่งหน้าศพ ที่แผนกนิติเวช โรงพยาบาลรามาธิบดี

วันนี้ (15 ก.ย. 57) เราโทรสอบถามทางโรงพยาบาลแล้วค่ะ เจ้าหน้าทีที่นิติเวช แจ้งว่า ช่วยกระจายข่าวต่อด้วยว่ามันเป็นข่าวลวงนะคะ เป็นฟอร์เวิร์ดเมลมาหลายปีแล้ว หยุดส่งของ หยุดแชร์ข่าวลวงกันนะคะ ทางโรงพยาบาล ***ไม่ต้องการเครื่องสำอางเก่าไปแต่งหน้าศพค่ะ***

เจ้าหน้าที่ลำบากกันมาก เครื่องสำอางเก่าๆ มีมาที่แผนกหลายกระสอบ ไม่ได้เกิดประโยชน์ และเป็นภาระแก่เจ้าหน้าที่ค่ะ

ใครมีข้อสงสัย สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่โรงพยาบาลรามาธิบดีเลยนะคะ 02-2011000 กด 0 แล้วต่อแผนกนิติเวชเลยค่ะ

รบกวนช่วยกันแชร์ข้อมูลที่ถูกต้องด้วยนะคะ

อัพเดตเพิ่มเติมค่ะ วันนี้ 16 ก.ย. 57
ไม่เกี่ยบกับโรงพยาบาลรามาธิบดีที่ต้นกระทู้นะคะ แต่เป็นโรงพยาบาลตำรวจค่ะ
เราโทรไปสอบถามสถาบันนิติเวชวิทยา โรงพยาบาลตำรวจมาเพิ่มค่ะ
ว่ารับบริจาคเครื่องสำอางหรือเปล่า
เจ้าหน้าที่แจ้งว่า มีเครื่องสำอางเยอะมากเกินความต้องการแล้วนะคะ
มีแต่เครื่องสำอาง แต่ขาดแคลนอาสาสมัครแต่งหน้าค่ะ
ส่วนใหญ่ เจ้าหน้าที่ก็จะทำกันเอง ***และเครื่องสำอางมีเกินพอค่ะ***
(แต่คือใครจะบริจาคอีก เขาก็ไม่ได้ขัดศรัทธาค่ะ)

***ส่วนสิ่งที่ยังขาดแคลนจริงๆ คือผ้าห่อศพค่ะ บริจาคผ้าห่อศพจะเป็นประโยชน์มากกว่านะคะ***

อัพเดตเพิ่มเติมค่ะ วันนี้ 17 ก.ย. 57
ไม่เกี่ยบกับโรงพยาบาลรามาธิบดีที่ต้นกระทู้นะคะ แต่เป็นโรงพยาบาลราชวิถีค่ะ
เราโทรไปสอบถามที่ห้องศพ โรงพยาบาลราชวิถี 02-3548108-37 ต่อ 3040
เจ้าหน้าที่แจ้งว่า มีเครื่องสำอางมีเป็นห้องๆ เลยนะคะ เยอะมาก ไม่ต้องการค่ะ
***สิ่งที่ต้องการคือผ้าดิบห่อศพค่ะ***

สรุปตอนนี้ทั้ง โรงพยาบาลตำรวจ โรงพยาบาลราชวิถี
ไม่ต้องการเครื่องสำอางแต่งหน้าศพนะคะ ช่วยกระจายข่าวด้วยค่ะ
คือตอนนี้พอมีกระทู้นี้เรื่องโรงพยาบาลรามาธิบดี
กลายเป็นว่า คนที่ยังสนใจบริจาค ก็จะเปลี่ยนไปส่งโรงพยาบาลอื่นแทน
เพราะเคยมีกระทู้รับบริจาคไปส่งที่สองโรงพยาบาลนี้
แต่อัพเดตล่าสุดตอนนี้ โรงพยาบาลตำรวจกับโรงพยาบาลราชวิถี
ต้องการผ่าดิบห่อศพนะคะ ไม่ต้องการเครื่องสำอางค่ะ

ส่วนโรงพยาบาลรามาธิบดีนั้น สี่ห้าปีก่อน ก็มีกระทู้แจ้งว่าเขาไม่รับนะคะ
ไม่ใช่เพิ่งจะมาไม่รับตอนนี้ ใครที่ยังพยายามบอกว่า เคยเห็นมีคนบริจาคแล้วเขารับ
ช่วยเช็คข่าวกับโรงพยาบาลจริงๆ ด้วยค่ะ บางทีเราอาจจะเห็นแค่ตอนเขา โพสต์ว่าส่ง คสอ.ไปบริจาค
แต่ผลหลังจากนั้น หรือความจริงเป็นยังไง บางทีเขาอาจจะไม่ได้มาอัพเดตต่อนะคะ
หรือบางทีแค่ส่งพัสดุไป แล้วก็ตีความเอาเองว่าเขารับ มันไม่ใช่นะคะ
ทำบุญเป็นเรื่องดี แต่ทำให้ถูกที่ถูกทางดีกว่าค่ะ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่