คนที่บ้านริมถนนรถหนักวิ่งจนบ้านสั่น เสียงเครื่องดัง-ท่อดัง ช่วงกลางวัน-กลางคืน ปรับตัวอย่างไรครับ[ถามวิศวกรรมด้วย]

เกริ่นก่อนนะครับ
ที่บ้านกำลังมีโครงการสร้างบ้านใหม่ครับ แต่พอผมเริ่มหาข้อมูลก่อนสร้างบ้าน ก็ปรากฎว่าในซอย (กว้างแค่รถใหญ่สวนกันได้แบบเบียดๆ) ด้านในลึกๆ ก็มีเจ้าของธุรกิจกว้านซื้อที่ดินด้านในเอาไว้จอดรถบรรทุกหนัก มีทั้งรถ 10 ล้อ รถพ่วง รถ 18 ล้อ รถโม่ปูน

จากซอยบ้านที่เป็นชุมชนบ้านคนอยู่กันเงียบๆ กลายเป็นต้องอยู่แบบบ้านสั่น เสียงเครื่องสิบล้อดัง เสียงท่อสิบล้อดัง (ดังแบบกระหึ่มด้วยนะ) บางทีก็บีบแตรลม  กลางวันนี่ไม่เท่าไหร่ครับ กลางคืนเนี่ยสุดๆ เลยครับ เสียงดังฟังชัดมากๆ เพราะชุมชนแถวบ้านผมค่อนข้างเงียบ บางทีตกใจตื่นเลยครับ (ยังไม่ชิน)

ตอนนี้ผมและเพื่อนบ้านระแวกนี้ คงต้องปรับตัวหนะครับ

ก็เลยอยากจะรบกวนถามคนที่บ้านอยู่ริมถนน (ในซอยหรือถนนใหญ่ก็ได้ครับ) รถหนักวิ่งจนบ้านสั่น (บ้านร้าวไหมครับ) เสียงเครื่องดัง เสียงท่อดัง บีบแตรดัง (บางทีแตรลม) ทั้งช่วงกลางวัน ช่วงกลางคืน ปรับตัวอย่างไรครับ ต้องสร้างหรือติดตั้งอะไรเพิ่มเป็นพิเศษไหมครับ

กำลังนึกอยู่ว่าถ้าปิดประตูหน้าต่าง เพื่อไม่ให้เสียงเข้า บ้านก็ร้อนอีก (ลมไม่วิ่ง)

ในทางวิศวกรรม มีวัสดุอะไร หรือเทคนิคอะไรที่ช่วยได้บ้างครับ

รบกวนแนะนำเป็นความรู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ : )
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่