มนุษย์เงินเดือนวางแผนเกษียณ อีก 7 ปี ปัจจุบันอายุ 40 ปี

วางแผนเกษียณ อีก 7 ปี ปัจจุบันอายุ 40 ปีกว่า รายได้ประจำ +XX,XXX /เดือน
ขอคำแนะจัดพอร์ตบริหารรายได้ เท่าที่วางแผนไว้ค่ะ

1.    เก็บเงินสดฝากธนาคาร 2 ล้านบาท  อัตราผลตอบแทน 2% / ปี = 40,000 บาท/ปี
2.    เก็บเงินลงทุนในหุ้น 1 ล้านบาท อัตราผลตอบแทน 6% / ปี = 60,000 บาท/ปี
3.    เก็บเงินลงทุนในกองทุน 1 ล้านบาท อัตราผลตอบแทน 6% / ปี = 60,000 บาท/ปี
4.    หาลงทุนในที่ดินเพื่อทำเกษตร 5 ไร่ห่างกรุงเทพฯไม่เกิน 200 กิโล มูลค่าที่ดิน 1.75 ล้านบาท ร่วมโครงการ 1 ไร่ 1 แสน(ได้ 500,000บาท/ปี) แต่คิดประเมินรายได้อย่างต่ำไว้ก่อนเพราะไม่เคยทำค่ะ  อัตราผลตอบแทน 300,000 บาท/ปี
5.    ปัจจุบันรายได้ค่าเช่าคอนโดปีละ 60,000 บาท/ปี

รวมเงินลงทุน 5.75 ล้านบาทรวมแล้วมีรายได้   520,000 บาท/ปี  เฉลี่ยมีรายได้เดือนละประมาณ 43,333 บาท คิดว่าเพียงพอไหมคะ สำหรับเลี้ยงดูคุณพ่อ-คุณแม่อายุ 70 กว่า และพี่สาวอีก 1 คน รวมทั้งหมด 4 ชีวิต
ขอคำแนะนำ ข้อคิดเห็น ด้วยค่ะ

*** ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นค่ะ *** หลังจากที่ได้อ่านมาถึงความเห็นที่ 13 ขอบอกว่าทุกความเห็น ที่ชี้แนะ  แนะนำ มีคุณค่ามีประโยชน์มากค่ะ  คงปรับเปลี่ยนแผนตามคำแนะนำค่ะ ** คงต้องทำให้ได้ 70K/เดือน.
อยากใช้ชีวิตแบบอิสระค่ะจึงอยากละจากงานประจำบ้าง เพราะชีวิตเราน้อยนักกลัวใช้ชีวิตไม่คุ้ม แต่ก็กลัวไม่มีกินต้องลำบากตอนแก่ด้วยค่ะยิ้ม
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่