หมาที่บ้านเป็นพิษสุนัขบ้า...ควรทำยังไงดีครับ?

กระทู้คำถาม
พอดีเพิ่งกลับบ้านมา เห็นหมาที่บ้านตัวนึงอาการแปลกๆไป(ที่บ้านเลี้ยง3ตัว) เดินดูรอบๆบ้านมีรอยเลือด
ถามคนที่บ้านดู ได้เรื่องว่า หมาตัวที่ติดเชื้อจะชอบยื่นปากออกไปนอกรั่วบ้าน แล้วโดนกัดตลอด เป็นแผลเลือดไหล
แล้วต่อมามีอาการผิดปกติไป นิสัยจากเดิมไม่ค่อยวุ่นวายกันคนเท่าไหร่ ตอนนี้รู้สึกว่ามันดูกระวนกระวาย น้ำลายไหลย้อย กระจกตาบวมน้ำ
ผมสังเกตดูเลยรู้ว่าติดเชื้อพิษสุนัขบ้า อาการปัจจุบันน่าจะอยู่ในช่วงระยะที่2(อาการตื่นเต้น) มันอยู่ไม่สุขเลย เดินไปเดินมา เลียนู้น กัดนี่ตลอด
ผมทำใจแล้วว่าไม่นานมันตายแน่นอน เพราะที่ทราบมามันไม่มีทางรักษาหายใช้มั้ยล่ะครับร้องไห้

ผมควรจะทำยังไงดีระหว่างที่มันยังมีชีวิตอยู่ แล้วก็ควรทำยังไงกับอีก2ตัวที่เหลือ(2ตัวที่เหลือแทบไม่เข้าใกล้ตัวที่ป่วยเลย เหมือนมันรู้)
ตอนนี้ก็คิดได้แค่ว่า เอาอีก2ตัวไปฉีดยากันไว้ แล้วก็กันให้อยู่เฉพาะในพื้นที่บ้านก่อน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่