ตำรวจไม่ได้ตั้งด่าน และไม่มีใบสั่ง สามารถยึดรถเราไปได้มั้ยคะ

คือเรื่องมีอยู่ว่า

มีเพื่อนเราคนนึงซื้อรถมอเตอร์ไซด์มา เป็นรถรุ่น sr 400
แต่ยังไม่ได้ใบอินวอย (แต่หลังจากเกิดเรื่องนี้ก้อไปเอามาแล้ว)

เรื่องมันเริ่มที่เพื่อนเราไปจอดรถอยู่หน้าเซเว่น แล้วมีตำรวจเดินออกมาจากเซเว่น
รู้สึกว่าคนนั้นจะยศร้อยตรีนะ เพราะเห็นมีดาวเดียวอ่ะ
ทีนี้เพื่อนเราก้อไม่ทันสังเกตเห็นว่ามีตำรวจเดินออกมาเลย
แต่อยู่ ๆ ตำรวจคนนั้นเค้าก้อมาบอกให้ดับเครื่อง แล้วก้อดึงกุญแจไป ถามว่าได้รถมาจากไหน
ขอดูหลักฐานการเป็นเจ้าของ

เพื่อนเราก้อบอกไปว่าเพิ่งซื้อมายังไม่ได้ใบอินวอยเลยครับ
ตำรวจคนนั้นเค้าก้อสั่งให้ไปหาหลักฐานมาตอนนั้นให้ได้
ซึ่งเวลาที่เกิดเรื่องคือตอน ตีหนึ่งกว่าๆ

ก้อพยายามโทรหาพี่คนที่ขายรถให้ เพื่อจะเอาเอกสาร
เพราะกลัวโดนยึด (แต่เวลานั้นก้อคงไม่มีใครรับโทรศัพท์แล้วล่ะ)
พอสักพัก ตำรวจคนนั้นก้อสั่งให้ลูกน้องเอารถไปที่ สน. เลย
ปล. ตำรวจคนนั้นมากับลูกน้องอีกคนนึง

ก้อเข้าใจนะว่าทางฝ่ายเราก้อผิด แต่ตำรวจเค้าไม่ได้มาตั้งด่าน หรือไม่แม้แต่จะมีใบสั่งให้เลย
แล้วเค้ามีสิทธิ์ดึงกุญแจ และยึดรถเราไปด้วยหรอ???

ใครพอมีความรู้เรื่องนี้ หรือเรื่องกฏหมายเกี่ยวกับพวกนี้
ช่วยให้ความรู้เราหน่อยนะคะ
พอดีเราไม่ค่อยรู้อะไรเยอะเท่าไหร่

ขอบคุณนะคะ อมยิ้มอมยิ้มอมยิ้ม
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
กลับกัน ถ้ารถคันนี้โดนขโมยมา    แน่นอนโจรย่อมไม่มีเอกสารใดๆ ทั้งนั้น    ตำรวจเจอ แล้วอายัดรถไว้ที่โรงพัก   

เจ้าของรถคงตั้งกระทู้ชื่นชม ยกย่องตำรวจแน่ๆ

มองหลายๆ แง่มุม รถไม่มีป้ายทะเบียน ไม่มีหลักฐาน ไม่มีเอกสารอะไรยืนยันเลย  และเป็นเวลากลางคืนดึกๆ ดื่นๆ ด้วย   ไม่รู้รถคันนี้จะเอาไปทำอะไร  เป็นได้หมดทั้งรถถูกกฎหมาย  รถผิดกฎหมาย  จะเอาไปเป็นคาร์บอม  เอาไปยิงคน ฯลฯ   เป็นไปได้หมด   ตำรวจอายัดไว้ก่อนถูกต้องแล้ว
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่