เรียนภาษาเกาหลีฟรี by 애니쌤~

สวัสดีค่ามาเรียนภาษาเกาหลีกันน๊าตั้งแต่เริ่มต้นเลยค่า
pompom~เรามารู้จักประวัติอักษรเกาหลีกันก่อนนะคะ~
อักษรเกาหลีเรียกว่า ฮันกึล (한글) เกิดขึ้นในสมัยพระเจ้าเซจง
โดยพระเจ้าเซจงทรงให้นักปราชญ์จากสถาบัน ชิบ-ฮย็อน-จอน (집현전) เป็นผู้สร้างขึ้น
ใช้เวลาถึง30ปีจนมีการประกาศใช้อย่างเป็นทางการในรัชสมัยของพระเจ้าเซจงเป็นต้นมา
พระองค์มีผลงานประดิษฐ์มากมายค่ะแต่ที่โด่งดังที่สุด
ก็คือการสร้างอักษรเกาหลี (หรือ 한글 - ฮันคึล) นั่นเองค่าา
อักษรเกาหลีมีทั้งหมด 40 ตัวค่ะ แบ่งได้ดังนี้ค่ะ
พยัญชนะมี 19 ตัว แบ่งเป็นพยัญชนะเดี่ยว 14 ตัว และพยัญชนะคู่ 5 ตัวค่ะ
สระมี 21 ตัวค่ะ แบ่งเป็น สระเดี่ยว 10 ตัว และสระผสม 11ตัวค่ะลองบวกดูนะคะครบ40ตัวไหม๊เอ่ยยิ้ม
     พลุพลุพลุพลุพลุพลุพลุพลุพลุ
เรามาเริ่มเรียนตัวอักษรกันก่อนนะคะ^^ เริ่มจาก
พยัญชนะ พื้นฐานในภาษาเกาหลีก่อนเลยค่ะ
พยัญชนะเดี่ยว (14 ตัว)
[พยัญชนะ]        [ชื่อของพยัญชนะ]  [เทียบเสียงภาษาไทย]
     ㄱ                [기역- คีหยอก]    ค,ก
     ㄴ                [니은 - นีอึน]       น
     ㄷ                [디귿 - ทีกึด]       ท,ด
     ㄹ                [리을 - รีอึล]        ร ,ล
     ㅁ                [미음 - มีอึม]       ม
     ㅂ                [비읍 - พีอึบ]       พ,บ
     ㅅ                [시옷 - ชีอด]       ซ (จะเป็น ช (ช.ช้าง)ถ้าประสมกับสระ อี,ยา,ยอ,โย,ยู เช่นประสมกับสระอี 시 อ่านว่า "ชี" ไม่อ่านว่า "ซี"
     ㅇ                [이응 - อีอึง]       ไม่มีเสียง (หรือออกเสียงตามสระ เช่น อา,ยา,ออ,ยอ ฯลฯ)
     ㅈ                [지읒 - ชีอึด]       ช,จ
     ㅊ                [치읓 - ชี่อึด]       ช่ [เวลาประสมกับสระให้ออกเสียงเหมือนอยู่ในรูปไม้เอก เช่น 차 อ่านว่า ช่า]
     ㅋ                [키읔 - คี่อึก]       ค่ [เวลาประสมกับสระให้ออกเสียงเหมือนอยู่ในรูปไม้เอก เช่น 카 อ่านว่า ค่า]
     ㅌ                [티읕 - ที่อึด]       ท่ [เวลาประสมกับสระให้ออกเสียงเหมือนอยู่ในรูปไม้เอก เช่น 타 อ่านว่า ท่า]
     ㅍ                [피읖 - พี่อึบ]       พ่ [เวลาประสมกับสระให้ออกเสียงเหมือนอยู่ในรูปไม้เอก เช่น 파 อ่านว่า พ่า]
     ㅎ                [히읗 - ฮี่อึด]       ฮ่ [เวลาประสมกับสระให้ออกเสียงเหมือนอยู่ในรูปไม้เอก เช่น ㅎ อ่านว่า ฮ่า]
**ส่วนตัวอื่นๆเวลาผสมกับสระก็ออกเสียงเป็นเสียงสามัญได้เลยค่ะ**
**อีกนิดนึงนะคะภาษาเกาหลีไม่มีเสียง,เอก,โท,ตรี,จัตวาเหมือนภาษาไทยแต่เวลาพูดหรืออ่านจะเน้นใช้อารมณ์หรือความรู้สึกกับประโยคที่จะพูดค่ะ**
อมยิ้ม36ฝึกเขียนกันได้เลยค่าาาาอมยิ้ม36

** การออกเสียง ㄱ,ㄷ,ㄹ,ㅂ,ㅈ ถ้าเป็นพยัญชนะต้นในพยางค์แรกของคำ ก็จะออกเสียงเป็น ค ท ร พ ช ตามลำดับ**
** แต่ถ้าเป็นพยัญชนะตัวถัดไป ก็จะออกเสียงเป็นตัวข้างหลัง ก ด ล บ จ **
ตัวอย่างเช่น 자주 อ่านว่า (ชาจู) ไม่อ่านว่า (ชาชู)
                 가고 อ่านว่า (คาโก) ไม่อ่านว่า (คาโก)
                 자기 อ่านว่า (ชากี) ไม่ได้อ่านว่า (ชาคี)
                 바지 อ่านว่า (พาจี) ไม่ได้อ่านว่า (พาชี)
วันนี้เรียนแค่นี้ก่อนนะคะ ครั้งหน้าจะมาต่อคร่าาา  애니쌤 สาวแว่น
ปอกส้มถ้ามีข้อสงสัยหรือจะช่วยเพิ่มเติมตรงไหนคอมเม้นได้เลยคร่าปอกส้ม
pompompompompompompompompompompompompompompompompompompompompompom
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่