เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

จิตวิทยา ม.รามฯ สามารถเรียนไป ทำงานไปด้วยได้ไหม?

สวัสดีค่ะ
คือเราเพิ่งสมัครเรียนจิตวิทยาอุตสาหกรรมและองค์กร ของม.รามฯ ไปค่ะ
เราเรียนแบบเทียบโอนหน่วยกิตจากมหาวิทยาลัยอื่น (เราจบป.ตรีแล้ว และทำงานแล้วค่ะ) เทียบโอนได้ 56 หน่วยกิต ก็คือเหลือ 137-56 = 81 หน่วยกิต เทียบแล้วถ้าผ่านก็จะเรียนประมาณ 2 ปี (ไม่รวมฝึกงาน) ก็น่าจะจบ
แต่มีคำถามอยู่ 2 ประเด็น

1. เราลองไปเช็ควิชาที่ต้องเรียน ก็เหลือแค่วิชาเฉพาะแล้ว อยากทราบว่ามีตัวไหนที่ไม่ต้องเข้าเรียน ไปสอบอย่างเดียวได้บ้างคะ เราอยากเก็บให้หมดก่อน แล้วออกจากงานมาเรียนให้จบทีเดียวเลยอะค่ะ
(สามารถทำได้มั้ย หรือควรจะออกมาเรียนเลยตั้งแต่ปีนี้คะ)

2. เราลงจิตอุตฯ ไปแต่จริงๆ อยากเรียนจิตคลินิกค่ะ (ปีนี้ไม่เปิด) จะสามารถย้ายสาขาทีหลังได้หรือเปล่าคะ วิชาเรียนของแต่ละสาขาต่างกันเยอะมั้ย ถ้าย้ายไปแล้วเราต้องลงเพิ่มเยอะหรือเปล่า
หรือถ้าเทอมหน้าจิตคลีนิกก็ยังไม่เปิด เราเลือกจิตวิทยาที่ปรึกษาในสถานฟื้นฟูจะคล้ายๆ กับจิตคลีนิกรึเปล่าคะ

เราอยากเรียนเกี่ยวกับจิตวิทยาที่สามารถดูแลรักษาคนไข้ได้เลยอะค่ะ

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เพื่อนไม่ค่อยสนิทคนหนึ่ง เรียนอ่ะ ไม่รู้นะ แต่เค้าก็ทำงานพิเศษไปด้วยได้อยู่นะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่