มือใหม่เลี้ยงกระต่ายมีคำถามค่ะ

กระทู้คำถาม
กำลังจะได้ ND มาเลี้ยงคะ อยากทราบว่าถ้าเลี้ยงไว้นอกบ้านจะเป็นอะไรหรือเปล่าคะ
กรงที่สั่งมาให้น้องกระต่ายเป็นแบบตาข่ายและคลุมมุ้งลวดค่ะ โดยจะจัดให้น้องอยู่ตรงชานบ้านที่ปูด้วยไม้ ใต้หลังคาบุฉนวนกันความร้อนค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ

ปล.แก้ไขเเทคค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ปลอดภัยจากแมวและงูไหมคะ กระต่ายฝึกเข้าห้องน้ำได้นะคะ หาห้องน้ำใส่ไว้ในกรงก็ดีค่ะ หาความรู้เรื่องกระต่ายได้ในเฟส มีกลุ่มคนที่เลี้ยงกระต่ายมาแชร์ความรู้และวิธีเลี้ยงที่มีประโยชน์อยู่หลายหลุ่ม ลองแอดดู cute rabbit club กระต่ายต้องกินหญ้านะคะ น้องที่จะเลี้ยงอายุเท่าไหร่ ถ้า 1-6 เดือน ให้อัลฟาฟ่า+ธีโมทีและน้ำสะอาด หลังจากหกเดือนหยุดอัลฟาฟ่า เน้นธีโมที โอ๊ต อาหารเม็ดให้แค่วันละ 2 เวลา เช้า-เย็น ครั้งละ 1 ช้อนโต๊ะพอนะคะ หาความรู้เยอะๆ เค้าจะได้อยู่กับเรานานๆ แบบสุขภาพดีมีความสุข

เสริมเรื่องอาหารเม็ดนะคะ ขอให้แบบยี่ห้อดีๆไปเลยนะ เพื่อเค้าจะได้รับวิตามินเสริมจากอาหารเม็ด เช่น Oxbow , BH  หาซื้อได้ตามร้านขายอาหารกระต่าย ส่วนคูนิ คอมพลีท ก็เป็นเกรดดีนะคะ เอาไปเป็นขนมให้น้อง ให้เป็นรางวัลเวลาเค้ายืนขอ วันละ 10 เม็ดนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่