คิดอย่างไรกับคำนี้ครับ "มหาวิทยาลัยผลิตลูกจ้าง ไม่ใช่นายจ้าง"

มหาวิทยาลัยผลิตลูกจ้าง ไม่ใช่นายจ้าง

ลูกจ้างมีหน้าที่ทำให้นายจ้างรวย

นึกแล้วก็สลดใจนะ จบไปก็ต้องไปเป็นลูกน้องเขา ไปทำงานให้คนอื่นเขารวย
ครั้นจะหันมาทำธุรกิจเองก็คิดไม่ออก แหะๆ คงต้องตั้งหน้าตั้งตาทำงานให้นายจ้างรวยกันต่อไป

แล้วเพื่อนๆล่ะครับ คิดอย่างไรกับคำกล่าวข้างต้น
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
สำหรับผมมันคือคำพูดองุ่นเปรี้ยวของพวกไม่อยากเรียนนะ แนวคิดตกยุคไปหลายปีได้ ฟังแล้วเหมือนบอกว่าเรียนมหาลัยแล้วจะต้องไปเป็นลูกจ้าง
อารมณ์ประมาณเหมือนฟังรุ่นพ่ออวดมาว่าไม่เห็นต้องเรียนก็สร้างตัวได้ แล้วคิดว่าตัวเองจะทำได้เหมือนกัน ทั้งที่เวลามันห่างกัน 30-40 ปี

อย่างน้อยก็ทำให้มีโอกาสมากกว่า (หรือมากเท่า) คนอื่น เพราะไม่มีคนรุ่นไหนเริ่มมาก็ทำธุรกิจได้เลย โดยไม่มีความรู้
พวกความรู้น้อยเริ่มมาจากการเป็นลูกจ้างทั้งนั้น แล้วสมัยนี้คนที่มีความรู้แค่ระดับ ม.3-6 มันจะเป็นลูกจ้างอะไรได้นอกจากงานใช้แรงงาน
แต่ถ้าอยากโชว์เทพว่าต้นทุนติดลบก็สร้างตัวได้ ก็แล้วแต่นะ เจ้าคิกคัก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่