กู้เงินซื้อคอนโดครับ กู้นานแต่โปะจบเร็ว ดอกเบี้ยจ่ายถูกลงไหม

ตามหัวกระทู้ครับ คอนโดราคา 3 ล้าน จ่ายดาวน์ล่วงหน้าไป 1 ล้าน
เหลือผ่อนอีก 2 ล้าน โดยมั่นใจว่าจะโปะผ่อนที่กู้มา 2 ล้านให้จบภายใน 2 ปีได้ไม่มีปัญหา
คำถามคือ แบงค์จะให้กู้ไม้ ถ้าเขารู้ว่าเราจะผ่อนจบเร็ว เราควรบอกเขาไปไหมว่า จะกู้สัก 5 ปี หรือ 10 ปี
เพื่อให้เสียดอกน้อยที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้ คือกำลังสงสัยว่า อัตราดอกเบี้ยระหว่างกู้ 5 ปี 10 ปี หรือนานกว่านั้น
จะมีผลให้เราจ่ายดอกมากขึ้นหรือน้อยลง และถ้าเป็นเพื่อนๆ จะทำยังไงครับ
ประเด็นคือ เงินก็พอมีจ่ายให้ครบได้ แต่ต้องการเอาเงินไปลงทุนทำอย่างอื่นที่มันมีรายได้เพิ่มพูนมากกว่านี้ครับ

ตอนนี้ที่ได้มาจากแบงค์กรุงเทพ ตามนี้ครับ
อัตราดอกเบี้ย ปีที่ 1 = 2.0% คงที่ จากนั้น MLR -0.75%
ระยะเวลากู้ 30 ปี
ยกเว้นค่าประเมินราคาลูกค้ารายย่อน 2500 บาท
ยกเว้นค่าธรรมเนียมจัดการสินเชื่อ

ึคอนโดอยู่พัทยาครับ เรากู้จากธนาคารอื่นที่ไม่อยู่ในพัทยาได้ไหม เช่นมากู้ที่ธนาคาอาคารสงเคราะห์ ที่กรุงเทพ เรทจะถูกลงไหมครับ

แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่