ชาวเน็ต ด่ายับ รางวัลลูกกตัญญูใช้มันสมองส่วนไหนคิด

อืม

ใน facebook โดนวิพากษ์วิจารณ์อย่างหนัก

เจมส์จิ โหน่ง ไอพวกดาราเหล่านี้มันรู้ตัวหรือละอายใจบ้างหรือป่าว

Thailand only จริง ๆ

เครดิตรภาพ ห้องศาลาประชาคม พันทิป
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ถ้าชาวเน็ตอ่านข้อมูลจะรู้วันมันอยู่ในคนละหมวดหมู่กันค่ะ

เฉพาะรางวัลลูกกตัญญู ปี 2557 สภาสังคมสงเคราะห์พิจารณาให้รางวัล 97 คน นักเรียน/นักศึกษา 41 คน ข้าราชการ 16 คน นักร้อง/นักแสดง 13 คน สื่อ 4 คน ประชาชนทั่วไป 23 คน

หลักเกณฑ์การพิจารณามี 5 ข้อ ๑)ให้การดูแล เอาใจ ใส่ใจพ่อแม่สม่ำเสมอ ๒)ช่วยเหลือภารกิจของพ่อแม่ ๓) ประพฤติตนดี ๔)ดำรงตนเป็นแบบอย่าง ๕) บำเพ็ญประโยชน์ต่อสาธารณะ
สภาสังคมสงเคราะห์มอบรางวัลในสาขานักแสดง นอกจากการกระจายรางวัล ส่วนหนึ่งที่ได้กลับมาคือส่วนของการประชาสัมพันธ์รางวัล แม่ดีเด่น
เเละลูกกตัญญู "
เครดิต Manee Gannarong

เพียงเพราะพ่อแม่สุขภาพแข็งแรงดี? ไม่ได้ยากจนข้นแค้นอดมื้อกินมื้อ? จึงเห็นว่าไม่เหมาะกับรางวัล

ความเป็นลูกกตัญญูจำกัดที่ฐานะ ความลำบาก และความเจ็บไข้ของพ่อแม่ด้วยเหรอคะ?

ความกตัญญูน่าจะแสดงออกได้ตลอดเวลา ไม่ว่าจะยากดีมีจนแค่ไหนนะคะ

สมาชิกหมายเลข 930710

ถ้าหาข้อมูลมาก่อนจะไม่การเปรียบเทียบเเบบนี้ค่ะเพราะอยู่ในคนละกลุ่มอมยิ้ม17

เด็กๆนักเรียนเเละคนทั่วไปก็ได้เเต่เเค่เค้าไม่ได้ทำข่าวที่เป็นข่าวเฉพาะพวกดาราเพราะนักข่าวสายบันเทิงไปทำข่าวค่ะ
จะให้นักข่าวสายบันเทิงมาเสนอข่าวก็ไม่ใช่อีก นักข่าวตามช่องข่าวทั่วไปทำไมไม่ไปทำข่าวเเละเสนอข่าวกันคะ
เค้าล้อเล่นเค้าล้อเล่น

ฝากบอกถึงคนเปรียบเทียบนะคะ ก่อนจะเปรียบเทียบหรือว่าใครควรหาข้อมูลให้ครบถ้วนก่อนค่ะ ถ้าจะเปรียบควรเปรียบ
ในกลุ่มเเละหมวดหมู่เดียวกันค่ะ ไม่ใช่เห็นอะไรไม่ถูกใจด่าอย่างเดียวอมยิ้ม17อมยิ้ม17
ความคิดเห็นที่ 9
คนที่ทำภาพที่หัวกระทู้ไม่รู้ว่าเพจไหนอะไรยังไง อยากถามแค่ว่าเขารู้ไหมว่ารางวัลมันมีหลายสาขา?
แต่เราว่าเขาไม่มีความรู้เลยถ้ามีเขาจะไม่นำภาพเหล่านี้มาเปรียบเทียบกับดารานักแสดงหรอกเพราะมันคนละสาขาอาชีพกัน
แล้วสาขาดารานักแสดงที่เหมาะกับรางวัลจำเป็นด้วยเหรอ ว่านักแสดงท่านนั้นต้องมีคุณแม่ที่เจ็บป่วยพิการเท่านั้นจึงจะเหมาะสมกับรางวัล?
หรือเพียงแค่ว่าฉันบอกว่าไม่เหมาะสมก็ต้องไม่เหมาะ?
ปล.ขอแก้ไขเพิ่มเติมค่ะ จำเป็นด้วยเหรอที่นักแสดงต้องมีอายุการทำงานที่นานเท่านั้นจึงจะเหมาะสมกว่า และครอบครัวหรือคุณแม่ต้องมีหนี้สิน
คุณแม่ไม่มีหนี้สินได้ไหม?
ความคิดเห็นที่ 17
ทำไมคนที่ได้ต้องละอายใจเค้าก็เลี้ยงดูพ่อแม่เค้า

พูดถึงเจมส์คนเดียวละกันคนอื่นไม่พาดพิงเพราะไม่ค่อยรู้เรื่อง

อายุ19 เค้าหาเงินเลี้ยงพ่อแม่ได้ ตอนนี้เอามาดูแลอย่างดี

พ่อแม่ไม่ต้องทำงานหนักแล้ว แค่เงินที่ได้มาได้มาจากการเป็นดารานักแสดง

และพ่อแม่ไม่พิกลพิการคือต้องละอายและไม่เหมาะเหรอ นี่งง...
ความคิดเห็นที่ 21
ขนาดพ่อแม่อยู่สบาย เค้าไม่จำเป็นต้องเลี้ยงดู เค้าก็ยังเลี้ยงดูอย่างดี

ถ้าพ่อแม่ลำบาก ไม่สบาย มีหนี้มีสิน

ลองดูคิดดูเล่นๆ ว่ากลุ่มนี้เค้าจะเลี้ยงดู/รับผิดชอบหรือเปล่า

นักร้อง/นักแสดง เค้าเลือกคนที่จะเป็นตัวอย่างเยาวชน ไม่แปลกที่ต้องเลือกคนมีชื่อเสียงและเป็นที่รู้จักของเยาวชนไว้ด้วยค่ะ
ความคิดเห็นที่ 16
ไม่ใช่ดาราที่ได้รับรางวัลนี้นะคะ

ขอบคุณเจ้าของภาพค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่