อยากรู้ใครว่าเป็นคน แต่งข้อคิด "ไม่มีเศรษฐีคนไหนร่ำรวยจากการ..." ใครแต่ง? ของเจ้าสัว CP รึป่าวค่ะ

พอดีว่าได้อ่านข้อคิดดีๆ ที่ว่า

"ไม่มีเศรษฐีคนไหนร่ำรวยจากการประหยัดรายจ่าย แต่เกิดจากการสร้างรายได้
ไม่มีเศรษฐีร่ำรวยจากการทำงานง่าย แต่เค้ารวยจากการทำงานยาก
ไม่มีเศรษฐีร่ำรวยจากการทำงานหนัก แต่เค้ารวยจากการทำงานฉลาด
ไม่มีเศรษฐีคนไหนร่ำรวยจากการคิดเยอะ แต่เค้ารวยจากการคิดเป็น
ไม่มีเศรษฐีที่เกิดจากการขายแรงงาน แต่เกิดจากการขายไอเดีย
ไม่มีเศรษฐีคนไหนปฏิเสธโอกาส แต่เค้ามองหาโอกาสทุกเวลา
ไม่มีใครถูกลิขิตมาให้รวยหรือจน คนทุกคนลิขิตชีวิตตนเอง…คุณเท่านั้นลิขิตชีวิต"  

ซึ่งข้อคิดนี้เห็นมาคนโพสมาตั้งนานแล้ว http://investingfreedomidea.wordpress.com/2014/06/page/3/

แล้วก็ช่วงนี้เห็นคนมาแชร์บอกว่าเป็นข้อคิดจาก ณรงค์ เจียรวนนท์ ทายาท CP หรือ เจ้าสัว

ก็เลยอยากจะรู้ว่าสรุปใครเป็นคนแต่งบทความนี้กันแน่อะค่ะ
เพราะดูเหมือนว่าจะไม่ใช่ทางเจ้าสัวเป็นคนแต่ง แต่คนแชร์โดยเอาชื่อไปใส่ด้วยเท่านั้น

ใครรู้ความข้อเท็จจริง ก็ช่วยบอกทีนะคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่