สาย LAN Cat5, Cat5e, Cat6 แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ การเข้าหัว? สเปค? ใช้แทนกันได้มั้ยครับ

สาย LAN Cat5, Cat5e, Cat6 แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ การเข้าหัว? สเปค? ใช้แทนกันได้มั้ยครับ
รกกวนแนะนำทีครับ สายแต่ละแบบนำมาใช้แทนกันได้มั้ย หัวต่อ สายภายในเหมือนกันมั้ย
คือผมรู้แค่ว่าถ้าจะใช้กิ๊กกะบิทสวิทช์ ต่อสายแลนให้ได้ความไวมากขึ้นก็ต้องใช้ สายCat5e, Cat6
แต่ปัจจุบันในบ้านที่ใช้น่าจะมีแต่สาย Cat5 ถ้าจะทะยอยเปลี่ยนทีละอย่าง
ใส่กิ๊กกะบิทสวิทช์ก่อน ค่อยไล่เปลี่ยนสายจะได้มั้ย ความเร็วจะได้เพิ่มขึ้นมั้ยครับ
ถ้ายังไงแนะนำการอ่านสเป็คเลือกสวิทช์ และเลือกสายแลนให้ด้วยก็ดีครับ เลือกไม่ถูกเลยว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากันยังไง
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่