สอบสัมภาษณ์งานราชการยังไงให้ผ่าน

อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการสอบสัมภาษณ์งานราชการค่ะ
เราสอบข้อเขียนผ่าน แต่ไม่เคยสอบสัมภาษณ์ผ่านสักที (เพิ่งเรียนจบ ป.ตรี ค่ะ)
ส่วนใหญ่งานที่สอบผ่านบ่อยๆจะเป็น พวกงานนักจัดการงานทั่วไป งานธุรการ

ส่วนตัวไม่เคยทำงานด้านเอกสารแบบเป็นจริงเป็นจังค่ะ เพราะตอนฝึกงาน
เลือกไปฝึกงาน เป็นครูฝึกสอน (เราเรียนมนุษย์นะคะ)

คำถามส่วนใหญ่ที่เจอก็ทั่วๆไป คือให้แนะนำชื่อและบอกลักษณะงานที่ตนเองมาเลือกสอบ
แต่มีอยู่คำถามนึงที่ทุกที่จะชอบถามแล้วเราตอบไม่ค่อยดีเลยค่ะ

- คิดว่าทำไมถึงคิดว่าตัวเองถึงเหมาะกับตำแหน่งนี้
***(คำถามนี้เราตอบได้ไม่ค่อยดีค่ะ เพราะเราไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อน จะตอบยังไงให้ดูดีขึ้นคะ?)***

เรารู้สึกประหม่าทุกครั้งที่สอบสัมภาษณ์ค่ะ คือไม่รู้จะตอบยังไงให้มันดูดีขึ้นเพราะเราไม่มีประสบการณ์ในการทำงานด้านที่เราสมัครสอบมาก่อน

รวบกวนขอคำแนะนำจากคนที่เคยสอบสัมภาษณ์งานราชการผ่านด้วยนะคะ
หรือ HR ต่างๆก็ได้จ้า ขอบคุณมากค่ะ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่