เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

มอเตอร์ไซคันแรก ระหว่าง R15 กับ Z250

กระทู้คำถาม
กำลังมองหามอเตอร์ไซ ที่ไม่ใช่รถบ้านทั่วไปมาใช้

ตอนแรกผมเห็นรูปของ R15 แล้วซี้ดเลย เท่มาก อยากได้จริงๆ ประกอบกับราคาน่าสนใจ
แต่พอทราบจากที่อ่านๆมา ว่ารุ่นนี้ท่านั่งขับเหนื่อยมาก จึงเริ่มมองหารุ่นอื่นเป็นตัวเลือกเพิ่ม  

ราคาที่ใกล้เคียง คือ CBR150i เห็นว่าขับสบายกว่า แต่เห็นตัวจริงเเล้ว ไม่ชอบดีไซน์ของรถ โดยเฉพาะไฟหน้า และหลัง
ซึ่งหลายๆรุ่น เห็นในรูปไม่สวย ตัวจริงนั้นสวย แต่สำหรับรุ่นนี้นั้นตัวจริงก็ไม่ผ่านจริงๆ คหสต.

เลยมองไปที่รุ่นอื่น ณ ตอนนี้ สนใจเจ้า z250 มาก เห็นว่าเป็นแฮนบาร์น่าจะขับสบาย
ตอนแรกจากที่เห็นในรูปคิดว่าคันมันเล็ก และดูในรูปไม่ค่อยสวยเท่าไหร่
แต่พอเจอตัวจริงขี่ผ่านมาจอดให้เห็นที่ 7-11 เท่านั้น ตาค้าง มันสวย เท่ ดุ คันก็ใหญ่กว่าที่คิด
ผมมองจนไม่รู้ว่าเขาคิดว่าผมจะขโมยรึเปล่า เขาเลยไม่ลงไปเซเว่น ขับออกไปเลย ไม่ก็แวะพักเฉยๆ แต่สงสัยจะกลัวผม เอิ๊กๆ

คำถามครับ

? R15 สำหรับคนที่ใช้อยู่ท่านั่งมันลำบากมากไหม การขี่ไกลๆ นานๆ สำหรับท่านเป็นยังไงบ้าง
ตัวผมเองไม่เคยขี่แนวนี้มาก่อน เลยไม่รู้จริงๆว่าทรงสปอร์ตมันจะเมื่อยขนาดไหนและผมจะทนไหวไหม
และที่สำคัญจะลองหาคร่อมเจ้านี่ได้ที่ไหน ร้านไหนในกทม.ครับ หายากจริงๆ เผื่อจะได้ตัดสินใจถูก

? ส่วน z250 นั้น ท่านั่งนี่ขับสบายเลยใช่ไหมครับ ขับขี่ซอกเเซกในเมืองไรงี้คล่องตัวหรือเปล่า
ผม สูง 180 หนัก 90 มันจะเล็กไปหรือเปล่า

ผมจะออกรถคันแรกจึงอยากได้คันที่ พร้อมไปกับเราทุกที่ และเราก็พร้อมกับมันด้วยเช่นกัน
ตั้งใจว่าจะซื้อคันเดียวขี่กันไปจนกว่าจะพังไปข้าง ไม่ได้คิดจะซื้อมาลองแต่อย่างใด
เลยลองมาถามผู้ใช้จริงว่าสองคันนี้ จากที่ใช้มานั้น ลักษณะการนั่งมันต่างกันชัดเจนมากไหม
z250 นั้น แอบแพงสำหรับผมอยู่หน่อย ถ้า R15 พอขับได้ก็จะดี

เยิ่นเย้อมามาก ไงช่วยตอบด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่