รบกวนถามคนที่เคยโดนอายัดเงินเดือนหรือมีความรู้ทางด้านนี้ค่ะ

รบกวนถามคนที่เคยโดนอายัดเงินเดือนหรือมีความรู้ทางด้านนี้ค่ะ
คือ ขอเล่าถึงรายละเอียดนิดนึง ซึ่งทุกอย่างเป็นเรื่องจริงทั้งหมดนะคะ
ดิฉันเงินเดือน 26,000 และมีหนี้ กยศ. 5 แสน หนี้บ้านล้านกว่า และหนี้บัตรเครดิตอีกรวม 4 แสนบาท

เมื่อก่อนดิฉันส่งทุกอย่างครบถ้วนมาตลอดหลายปีค่ะ จนกระทั่งมาไม่ไหวตอนท้องและสามีก็ตกงานด้วย ภาระทุกอย่างในบ้านดิฉันแบกไว้ทั้งหมด รวมถึงพ่อแม่ก็ไม่ได้ทำงานด้วยค่ะ ก็เลยทำให้ไม่มีเงินจ่ายค่าบ้านก็เลยกู้บัตรเครดิตตัวโน้นมาโป๊ะตัวนี้ ไปเรื่อยๆจนบานปลาย

ถ้าถามว่าทำไมต้องซื้อบ้าน ก็บอกได้เลยค่ะ ว่าเมื่อก่อนอยู่สลัมเช่าที่ปลูกบ้าน และเค้ามีแววไล่ที่ และอีกอย่างก็อยากให้ทุกคนสบายก็เลยซื้อบ้านค่ะ ไม่คิดว่าจะหนักอึ้งถึงขนาดนี้

สำหรับเงินกู้ กยศ. ก็จ่ายตลอดค่ะ แต่ต่ำกว่าเกณฑ์ที่เค้ากำหนดเลยทำให้โดนฟ้องและขึ้นศาล สรุปเค้าให้จ่าย 5 พันกว่าบาทต่อเดือนค่ะ ท่าทางจะไม่มีแน่นอนเลยค่ะ เพราะว่าทุกวันนี้ค่าบ้านก็จ่ายแพงอยู่แล้ว และอื่นๆในบ้านอีกมากมายค่ะ

เลยอยากจะรบกวนถามว่า ถ้าหากไม่จ่ายและรอให้เค้าอายัดเงินเดือนนี่จะดีกว่าไม๊คะ แล้วศาลเค้าจะอายัดเท่าไหร่ และเค้าดูหรือไม่คะ ว่าเรามีภาระใดๆบ้าง

ปล. ดิฉันไม่ได้นิ่งนอนใจนะคะ ตอนนี้ทำทั้งงานประจำ และขายของตลาดนัดในวันหยุดเลยค่ะ

ขอบคุณทุกคำปรึกษาล่วงหน้าค่ะ
นานาขอบคุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่