ถ้าแชร์ hotspot จากสมาร์ทโฟน มาเล่นเน็ตในโน้ตบุ๊ค?

ตอนที่ไม่มีอินเตอร์เน็ตเล่นที่หอ เคยแชร์ hotspot จากมือถือมาค่ะ ความเร็วเน็ตในโน้ตบุคก็พอเล่นได้
แต่โทรศัพท์นี่ร้อนเป็นไฟ กลัวระเบิดมาก แบตก็ลดฮวบๆๆๆ พอเอาไปเสียบสายชาร์ตไว้ %แบตก็คงที่ ไม่ขึ้น แต่ก็ไม่ลง
จากนั้นก็ไม่กล้าทำอีกเลย (แอบกลัวมือถือระเบิด)

แต่เคยมีเพื่อนบอกว่า ถ้าจะเล่นเน็ตในโน้ตบุคที่บ้าน ไม่ต้องสมัครอินเตอร์เน็ตของค่ายไหนหรอก มีสมาร์ทโฟนที่ใช้ 3G อยู่แล้วก็แชร์ hotspot มาสิ จะเสียเงินซ้ำซ้อนทำไม

เราฟังแล้วก็ตะหงิดๆ มันแทนกันได้หรอว้า แทนชั่วคราวคงพอได้ แต่ถ้าแทนตลอดนี่จะไหวเหรอ ถ้าสมมติเราต้องทำงานหาข้อมูลจากโน้ตบุคนานๆ

เลยอยากถามค่ะ ว่าการแชร์ hotspot มาเล่นเน็ตในโน้ตบุค มันเป็นสิ่งที่ควรจะทำรึเปล่า? ทำแบบนี้แล้วดีจริงหรือ? ความเร็วเน็ตจะประมาณเท่าไหร่ถ้าเทียบกับใช้อินเตอร์เน็ตที่เป็นตัวเราเตอร์แล้วเปิด wi-fi

ขอบคุณค่ะ พาพันขอบคุณ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
แชร์เน็ต 3G ผ่านสาย USB เข้าคอมได้ค่ะ ไม่ต้องเปิด Hot Spot เครื่องจะไม่ร้อนมากด้วย แต่ต้องมีสาย Data USB ซึ่งก็คือสายที่เราใช้เสียบ Adapter แล้วชาร์ตแบตหรือใช้โอนถ่ายข้อมูลเข้าคอมนั่นแหละค่ะ ลองทำตามวิธีที่ 1 ตามเว็บนี้ดู http://www.unzeen.com/article/1224/ แต่จะมีอีกวิธีนึงที่ใช้อยู่ประจำคือ ตั้ง Dial Connection เสมือนเอามือถือเป็นโมเด็ม วิธีนี้อาจจะยุ่งยากหน่อย ลองแบบแรกดูก่อนแล้วกันนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่