[สปอย] คำถาม The Wind Rises 2 ข้อครับ

1. ที่คาโปรนีถามจิโรว่า  "นายชอบโลกไหนมากกว่ากัน  ที่มีพีระมิด หรือไม่มี"  
คาโปรนีเลือก "โลกที่มีพีระมิด"  แต่จิโรตอบว่า "แค่ต้องการสร้างเครื่องบินทีสวยงาม"  
มันหมายความว่ายังไงเหรอครับ ?? ตีความไม่ออก

2.  ทำไมจิโร่ถึงขอให้นาโฮโกะไม่กลับไปสถานรักษาเรื้อรัง ??  
จิโร่ตอบคุโรคายะกับคาโยะว่า "พวกเราเหลือเวลาไม่มากแล้ว  แต่ละวันมีค่าสำหรับพวกเรา"
หมายความว่าจิโร่ต้องการให้นาโฮโกะคอยอยู่เคียงข้างจนสร้างเครื่องบินสำเร็จเหรอครับ ?  
หรือคิดว่ายังไงก็ไม่น่าจะรอดแล้วอยากให้ใช้เวลาด้วยกันเต็มที่ ?  แล้วตอนสุดท้ายนาโฮโกะหนีกลับสถานรักษาเรื้อรัง ??  ไม่เข้าใจครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เอาตามที่เราเข้าใจนะคะ ไม่แน่ใจว่ถูกมั้ย แหะๆ

1 โลกที่มีพีระมิด เค้าเทียบพีระมิดกับเครื่องบินในแง่ว่า พีระมิดคือสิ่งสวยงาม มหัศจรรย์ แต่เต็มไปด้วยคำสาป
เครื่องบินก็สวยงาม แต่เต็มไปด้วยคำสาปเพราะมันถูกใช้เป็นเครื่องมือในการล้างผลาญมนุษย์ด้วยกัน
คาโปรนีเลือกโลกที่มีพีระมิด คือมีสิ่งมหัศจรรย์ แม้สิ่งนั้นจะต้องคำสาป ก็เหมือนจิโร่คือเลือกอยู่ในโลกที่มีเครื่องบินน่ะค่ะ

2 "พวกเราเหลือเวลาไม่มากแล้ว  แต่ละวันมีค่าสำหรับพวกเรา"
เราคิดว่าทั้งจิโร่และนาโฮโกะรู้โดยไม่ต้องพูดออกมาว่านาโฮโกะคงไม่หายแน่ๆและคงอยู่ได้อีกไม่นานด้วย
ก็เลยอยากอยู่ด้วยกันตั้งแต่ตอนนี้ เพราะให้กลับไปนาโฮโกะก็อยู่คนเดียว และคงไม่หายแน่ๆ
จำได้ว่าจิโร่บอกว่าถ้าไม่อยู่ด้วยกันตอนนี้ เขาต้องทิ้งงาน(เพื่อไปอยู่กับนาโฮโกะอยู่ดี)
ส่วนตอนจบก็ตามคห.1เลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่