จากวิกฤตวันสิ้นโลก สู่บ้านเล็กปลายนา

กระทู้สนทนา
หลังจากที่แม่ผมได้ดูหนัง 2012 เมื่อประมาณ 5 ปีก่อน เราจึงคิดกันว่า น่าจะมีบ้านอีกสักหลัง เผื่อโลกแตก ดูเป็นจุดเริ่มต้นที่ขำๆ แต่สุดท้ายมันก็เกิดขึ้นจริงๆ ครับ
กระทู้นี้ เป็นกระทู้รีวิวที่มีระยะเวลาในการรีวิวยาวนานกว่า 5 ปี
ใช่ครับ มันเป็นการเปลี่ยนที่นาที่ไม่มีใครคิดจะไปอยู่ ให้มันสามารถอยู่ได้ด้วยตัวของมันเอง

เรื่องมันเริ่มขึ้นเมื่อ 5 ปีที่แล้ว พ่อผมได้ย้ายกลับบ้านเกิดที่ อ.วาปีปทุม เพื่อจะเตรียมเกษียณอายุราชการที่นั่นครับ พร้อมกับไปดูแลที่ดินกว่า 40 ไร่ หลังจากปล่อยมันอยู่อย่างเหงาๆ มานาน
อันที่จริง ตอนที่พ่อของผมกลับไปที่บ้านเกิด ท่านได้รีโนเวทบ้านของคุณย่า ไว้แล้วเพื่อใช้อยู่อาศัย
แต่จนแล้วจนรอด เราก็คิดกันว่า เราคงต้องมีบ้านอีกสักหลังที่นาของพ่อ

แต่การจะสร้างบ้านกลางนา...มันเป็นเรื่องที่ยากมากมายมหาศาล
มันไม่มีไฟฟ้า แล้วเครื่องมือช่างมันจะใช้งานได้ยังไง!!!
พ่อผมเลยไปขอยืมเครื่องไปไฟที่วัดมาครับ กะว่าจะขอยืมแค่เดือนเดียว และก็ได้จริงๆ ครับ เรามีไฟใช้แล้ว ไชโย!!!

แสดงความคิดเห็น
Preview