== อานกระทู้ทาสแมวหลายๆคน เคยชิมอาหารแมว .. ช่วยเรียงลำดับความเค็มให้หน่อย วิสกัสเปียกเค็มมากป่ะ ไม่กล้าชิมเอง==

กระทู้คำถาม
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวหน่อยนะครับ .. พอดีเป็น ทาสแมว มือใหม่ นะครับ ... ไม่เคยเลี้ยงแมวมาก่อน เลี้ยงแต่กระต่าย
ออกมาอยู่คอนโดฯ คนเดียว ก็เลยอยากหาสัตว์เลี้ยงซักตัวเป็นเพื่อน
ตอนแรกเพื่อนเอากระต่ายมาให้เลี้ยง ... แต่ก็เอาคืนไปแล้ว
เลี้ยงกระต่ายมานานก็เลยอยากเปลี่ยน อยากได้สัตว์เลี้ยงที่แกล้งสนุกกว่ากระต่าย

คิดในหลายๆเรื่อง อยู่คอนโดฯต้องแอบเลี้ยง สัตว์ที่เลี้ยงก็ต้องไม่ส่งเสียงดัง รักความสะอาด ขับถ่ายเป็นที่
เพราะส่วนตัวแล้วไม่ค่อยขยันเรื่องนี้เท่าไหร่ ... คิดทุกสิ่งอย่างรวมๆกัน ก็สรุปว่าเป็น แมว

ขี้เกียจซื้อ เห็นแมวหาบ้านเพียบ ก็เลยประกาศหาแมวในเฟส ... ปรากฎว่ามีน้องที่รู้จักจากพันทิพ นี่แหละมาเป็นสิบๆปี
เห็นก็เลยเข้ามาทัก บอกว่าตอนนี้สงสารแมวที่เลี้ยงมันเหงา ไม่ค่อยอยู่บ้าน มันอยู่ตัวเดียว ... ผมอยากได้มั๊ย
พอส่งรูปมาให้ดู ...... ต้องบอกว่า "หลงรัก" ตั้งแต่แรกเห็น ... ขับรถจากกรุงเทพไปรับตัวที่หัวหิน ภายในเย็นวันนั้นเลย

ชื่อเก่าที่น้องเค้าตั้งให้ คือ Whopper [มาจากชื่อ BergerKing Whopper] ผมก็ไม่เปลี่ยนใช้ชื่อเดิมนั่นแหละ
WP พ่อเป็นเมนคูน แม่เป็นเปอร์เซียร์ ... เพศชาย แต่เป็นขันทีไปแระ ... อายุครบ 1 ปี เดือนนี้แหละ
อันนี้เป็นภาพตอนรับมาอยู่กับผมวันแรก !!!  หล่อมากกกก

ตอนนี้ตัดขนเรียบร้อยแล้ว หล่อน้อยลง แต่ดูเป็นหนุ่มสปอร์ตขึ้น 555+
สาเหตุที่ตัดก็เพื่อง่ายต่อการดูแลของผมอ่ะครับ ... ไม่ได้มีปัญหาเรื่องขนเป็นสังคตังหรือร่วงแต่ประการใด เจ้าของเก่าเค้าดูแลดีมากๆ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอคลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ตอนนี้ WP กินผสมกันหลายๆอย่าง ... ม่วงเปียก+ม่วงเม็ด+Proplan+เมิสลี่ย์[ธัญพืช 10 ชนิด] คลุกผสมกัน

ด้วยความที่เป็นมือใหม่ ก็เลยหาข้อมูลเกี่ยวกับการเลี้ยงกระต่ายในเน็ตมาอ่าน สิ่งนึงที่ค่อนข้างจะจิตตก ก็คือ อาหาร
หลายๆท่าน บอกว่ายี่ห้อตลาดๆ เหลือง, ม่วง มีความเค็มสูง กินแล้วมีโอกาสเป็นโรคไต และขนร่วง
ตอนนี้พยายามลดปริมาณม่วงเม็ดลง แต่ม่วงเปียกถ้าไม่ใส่ WP แทบจะไม่กิน

ก็เลยอยากทราบว่า ม่วงเปียก มันเค็มมากมั๊ยอ่ะครับ ... ส่วนผสมของมันมีอะไรที่ไม่ดีสำหรับน้องแมวป่ะครับ ??
แบบว่าไม่กล้าชิมเอง เลยอยากจะถามท่านผู้รู้อ่ะครับ

มีอะไรแนะนำเพิ่มเติม แวะไปดูได้ในอัลบั๊มรูป Whopper ในเฟสผมที่นี่ได้นะครับ
http://goo.gl/BU2Sl2
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่