สอบถามเป็นความรู้ครับ ความแตกต่างของลิขสิทธิ์และเครื่องหมายการค้า

การจดทะเบียนเครื่องหมายการค้า สมมุติว่าเป็นเครื่องหมายที่เป็นรูปภาพซัก 1 รูป ไม่มีตัวหนังสือปน เป็นรูปตัวการ์ตูนที่ประดิษฐ์ขึ้นมา สมมุติเป็นรูปแมว น่ารักๆ

การจะจดเครื่องหมายการค้าดูแล้วมีขั้นตอนเยอะแยะมากมาย ใช้เวลามาก และมีค่าใช้จ่าย

เราเอารูปภาพรูปนี้ไปจดลิขสิทธิ์แทนที่จะจดเครื่องหมายการค้าได้มั้ยครับ จดลิขสิทธิ์จดฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย ขั้นตอนก็ไม่ยุ่งยากเท่ากับจดเครื่องหมายการค้า

พอจดลิขสิทธิ์แล้ว สมมุติมีคนเอารูปตัวการ์ตูนรูปเดียวกับที่เราจดลิขสิทธิ์ไปแล้ว เอาไปใส่ตัวหนังสือเพิ่ม แล้วเอาไปจดเครื่องหมายการค้า

กรณีแบบนี้ถือว่าเขาละเมิดลิขสิทธิ์เราหรือไม่ เราสามารถฟ้องร้องได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่