แบตใครเคยเป็นแบบนี้มั่งครับ

ตามรูปข้างบนเลยครับ ขับรถมาหลายคันยังไม่เคยเจอลักษณะแบบนี้
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ แบตนี้เป็นแบตติดรถอเนกประสงค์ยอดนิยมรุ่น TOP
ยี่ห้อญี่ปุ่นคู่แข่งเฮียโต

แบตติดรถยี่ห้อปลาหนุ่ม (Fish Boy)

ใช้รถมาได้ปีครึ่ง รุ่นที่ใช้เป็นรุ่นใหม่สุด ลักษณะน่ากลัวมากครับ
มีไอกรดพุ่งออกมาจากแบตด้วย ขับเข้าไปที่ศูนย์ ศูนย์บอกว่าแบตเริ่มเสื่อม (เท่านั้น)

พอเลี้ยวออกจากศูนย์ รู้สึกไม่สะบายใจเรยตัดสินใจ หาร้านแบตเปลี่ยนมันทิ้งไปแล้วครับ
แต่เอายี่ห้ออื่นมา สาเหตุที่เปลี่ยนเพราะกลัวมันระเบิด+รถที่ใช้ควบคุมด้วยระบบไฟฟ้า
และส่วนควบคุมอยู่ใกล้แบตมาก

กลับมาสำรวจ มันกัดปลายของก้านยกฝากระโปงหน้าซะยับเรย รวมถึงเหล็กที่ยึดกับแบตด้วย

เลยอยากจะรบกวนสอบถามผู้รู้ว่ามันเกิดจากอะไร การเปลี่ยนแบตเป็นวิธีแก้ไขที่ถูกแล้วหรือไม่

หมายเหตุ ตอนเข้าร้านแบตสอบถามแล้วแต่พนักงานขาย (แรงงานชาวต่างชาติ) ไม่รู้เรื่อง เจ้าของร้านไม่อยู่ จึงได้แต่เปลี่ยนเท่านั้น
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่