ปรึกษาสุขภาพฟันครับ

ฟันผมมันมีคราบหินปูนติดอยู่ตามโคนๆฟันอะครับ ผมเห็นแล้วรู้สึกไม่พอใจเลยเล็บไปงัดมันเล่นๆ 555555 ปรากฎว่ามันหลุดออกมาด้วยครับเป็นก้อนเล็กๆแล้วปัญหาคือก้อนที่ว่าเนี่ยมันเป็นคราบสีดำๆติดอยู่ด้วยอะครับ ผมเลยอยากปรึกษาว่า คราบดำๆที่อยู่ในหินปูนเนี่ยมันเกิดจากอะไรหรอครับ มันเกิดเพราะฟันผมผุแล้วมันกินคราบหินปูนเข้าไปด้วยหรือป่าวอะไรประมาณนี้ แต่ผมลองสักเกตุดูฟันมันก็ไม่มีสีดำๆติดอยู่นะ แล้วแกะคราบหินปูนเองด้วยวิธีนี้มันอันตรายป่าวอะครับผมชอบแกะบ่อย แล้วฟันผุเนี่ยมันดูยังไงหรอครับในอาการช่วงแรกๆมันจำเป็นต้องมีสีดำๆไหมครับ

ปล.ผมตรวจสุขภาพฟัน+เคลือบฟลูออไรด์ ครั้งสุดท้ายเมื่อ 2 ปีที่แล้วครับ
ปล.2 แปรงฟันทุกวันครับวันละ 2 ครั้ง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่