เรียนคณิตศาสตร์เรื่องเอกนาม พหุนาม สมการเชิงเส้นตัวแปรบลาๆ สามารถนำไปใช้อะไรได้ในอนาคตคะ?

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อกระทู้เลยนะคะ คือปกติเราเป็นคนไม่ชอบคณิตศาสตร์อยู๋แล้ว ยิ่งเรียนยิ่งโง่ ยิ่งเรียนยิ่งไม่เข้าใจ ไม่รู้เรื่อง แต่พอถูไถไปได้นะคะ คืออยากรู้ค่ะ เรียนเรื่องเอกนาม พหุนาม สามารถนำไปใช้อะไรได้ในอนาคตเหรอคะ ถ้าใช้ในการประกอบอาชีพ เราก็คิดไม่ออกว่าอาชีำพอะไร ไม่เห็นจะมีอาชีพไหนที่ต้องมาคำนวณพหุนาม สมการเชิงเส้น กำลัง 2 3 4 เรียนไปเพื่ออะไรเหรอคะ หรือแค่ให้เกียรติผู้คิดค้นทฤษฏีขึ้นมา?

สงสัยมากค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่