อยากจะทราบการเขียนโค้ดภาษา python หรือ ภาษา c สำหรับการใช้งาน UART ของ Raspberry pi ครับ

อยากจะทราบการเขียนโค้ดภาษา python หรือ ภาษา c สำหรับการใช้งาน UART ของ บอร์ด Raspberry pi ครับ คือว่าผมต้องการโค้ดหรือคำสั่งที่ใช้ในการเชื่อมต่อแบบ UART กับบอร์ดอื่น แบบว่าต้องการอ่านค่า logic high ,logic low ที่ส่งจากบอร์ดอื่นมาเข้า raspberry pi เช่น ส่ง 10101010 คืออยากจะให้แสดงผลแบบนี้ครับ
ตัวอย่างโค้ดของผมที่มีปัญหาใครพอจะรู้ชวนแก้ทีขอบคุณครับ

import serial
import RPi.GPIO as GPIO
GPIO.setmode(GPIO.BCM)
GPIO.setup(15, GPIO.IN)
ser = serial.Serial("/dev/ttyAMA0", 9600, timeout=0.5)
while 1:
x= ser.readline()
print x
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
GPIO.setmode(GPIO.BOARD)
GPIO.setup(15, GPIO.IN)
ser = serial.Serial("/dev/ttyAMA0")
ser.write("UART the Font")
read = ser.read()
print read
ser.close()

ลองแบบนี้ได้ไหมอะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่