มาแชร์วิธี รักษาสิวหลังจาก หยุดยาคุม (ไม่แน่ใจว่ามีสาเหตุอื่นอีกไหม) และเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่เป็นสิวนะคะ

กระทู้สนทนา
ขอเล่าคร่าวๆก่อนนะคะว่าก่อนหน้าที่เราจะเป็นสิวชุดนี้ ผิวหน้าเราไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเลย
น่าจะเพราะยาคุมที่เราทานเป็นประจำ ผิวหน้าไม่ค่อยแพ้ ไม่ค่อยเป็นสิวเยอะๆ
นานๆจะมีขึ้นซักเม็ด 2 เม็ด เวลาใกล้มีประจำเดือน
พอเรากับสามีตกลงกันว่า อยากปล่อยให้มีลูก เราจึงตัดสินใจเลิกทานยาคุม
สิวก็ค่อยๆทยอยขึ้นค่ะ
รูปภาพส่วนใหญ่ถ่ายจากมือถือค่ะ วันเวลา บางช่วง อาจจะทราบเป็นเดือนแต่จำวันไม่ได้นะคะ
มาดูรูปก่อนเลยค่ะว่าสิวที่ขึ้นจนทำเราปวดใจมันน่าตาเป็นยังไง

ก่อนที่จะหยุดยาคุม ผิวหน้ายังใสปิ๊งๆอยู่ค่ะ มีรอยแผลจากสิวบ้างเล็กน้อยค่ะ
รูปนี้ ถ่ายเมื่อ 7/10/13

ช่วงนั้นลงเรียนแต่งหน้าเพิ่มพอดี จากหน้าที่ไม่ค่อยเจอเครื่องสำอางเพราะปกติแต่งหน้าคนอื่นเป็นแต่งหน้าทุกวัน
จำแม่นเลย สิวเปิดฤดูกาลจ้า เม็ดใหญ่สะใจมาก
รูปนี้ ถ่ายเมื่อ 16/10/13

ช่วงสิ้นปีเราหยุดยาคุม พอจะครบ 3 เดือนของการหยุดยาคุม
ก็เริ่มมีสิวขึ้นให้รู้สึกกังวล

ช่วงเดือนกุมภา สิวผดเล็กๆเริ่มขึ้นเต็มพื้นที่ จากที่แทบไม่เคยเป็นสิวเลย
ตอนนั้นเริ่มหาข้อมูลเรื่องสิว แต่ก็ทำอะไรได้ไม่มาก

เห็นภาพแล้วคันหน้าเลย ก็ยังคงเรียนแต่งหน้าอยู่ค่ะลงรองพื้นแล้วได้ประมาณนี้

ปลายเดือนกุมภาเหมือนสิวผดจะยุบลงบ้าง มีงานแต่งต้องไปพอดี ก็พอจะกลบเกลื่อนกันไปได้

ช่วงเดือนมีนา สิวก็ยังขึ้นเรื่อย ๆ อดใจไม่ได้บีบบ้างเม็ดใหญ่ๆ

ยังเป็นภาพของเดือนมีนาค่ะ ยังงมวิธีรักษา และบีบกระจายเลย
ที่เห็นขาวๆคือ โฟมล้างหน้าที่เราใช้ตั้งแต่สมัยเรียนค่ะ จะช่วยทำให้แผลหายเร็วค่ะ

ช่วงต้นเดือนเมษาทั้งรอยแผลที่เกิดจากการบีบ และสิวใหม่ก็ยังพากันขึ้นไม่ยั้งค่ะ

ตอนนั้นเครียดมาก ตัดสินใจว่าจะไปหาหมอดีไหมแต่เท่าที่อ่านรีวิว
หลายคนที่ไปหาหมอก็ต้องไปตลอดไม่หายขาด
ตอนนี้ย้อนกลับไปดูรูปรู้สึกคันหน้าและหน้าระบบมากค่ะ
เดี๋ยวมาต่อนะคะ

ขอยกความคิดเห็นที่ 3 มาต่อตรงนี้นะคะ  หลังจากนั้นด้วยความบังเอิญ ร้านขายยาที่ไปซื้อยาอื่นเป็นประจำ
เขานำยาตัวนี้มาลดราคา เหลือหลอดละ 38 บาท  เพราะยาหมดอายุสิ้นปีนี้

ตอนที่ซื้อเขาเขียนไว้ว่า รักษาสิวได้ทุกชนิด สิวผด สิวหัวช้าง หลอดเดียวอยู่
ก็เลยลองซื้อมาขำๆ คิดว่ามันถูกขนาดนี้ ลองกลับมาหาดูรีวิวถ้าดีก็ใช้ ถ้าไม่ดีก็ทิ้งไป
เพราะว่ามันไม่แพง มีเพื่อนอีกคนซื้อยาร้านนี้เหมือนกัน ก็ซื้อเพราะมันลดราคาเหมือนกัน
แต่เพื่อนไม่ได้เป็นสิวเยอะแบบเราหน้าออกจะดีด้วยซ้ำ

พอกลับมาก็ลองหาวิธีใช้ยาตัวนี้ และเจอ
http://www.dek-d.com/board/view/2686166/

ซึ่งนำเราไปเจอเวปนี้ ซึ่งอธิบายวิธีใช้อย่างละเอียด แต่เป็นยาอีกยี่ห้อที่เขาว่าเหมือนกัน
http://webboard.ladytips.com/topic/11647

หลังจากนั้นก็อดทนทำตามโปรแกรมมาตลอดค่ะ
อาการดีขึ้นเรื่อยๆตามลำดับค่ะ

สิวเริ่มแห้ง และไม่ค่อยขึ้นใหม่ค่ะ

ดีขึ้นจริงๆ

พอมาถึงระดับนี้ก็ดีใจมากค่ะ

รูปนี้เป็นรูปปัจจุบันค่ะ หน้าไม่ได้เนียนเหมือนแต่ก่อน แต่มันก็ดีมากกว่าตอนที่เป็นสิวเห่อเต็มหน้าไปหมด

เพิ่มเติมค่ะ ยาตัวนี้ก่อนใช้ควรอ่าน รีวิว 50 วันให้ ละเอียดนะคะ เพราะเพื่อนที่ซื้อยานี้ไปเหมือนกัน
ทั้งๆที่หน้าก็ไม่ได้เป็นสิวมากเหมือนเรา เพื่อนทาทั้งหน้าแล้วนอน ปรากฎว่า สิวค่อยๆทยอยขึ้นค่ะ
เลิกทาแล้วก็ยังมีสิวขึ้นอยู่
ส่วนตัวนุ่นเอง ไม่ได้ทำตามโปรแกรมทั้งหมดค่ะ ช่วงที่ต้องทาข้ามคืน รู้สึกเหมือนว่าสิวเพิ่มขึ้น
เลยหยุดทาข้ามคืนค่ะ หันมาทา 30นาทีแล้วล้างออกเหมือนเดิม
เคยมีครั้งนึงทายามากกว่าปริมาณที่กำหนด หน้าไหม้ค่ะแดงทั้งหน้า แต่พอล้างออกซักพักก็หาย
ยา 1 หลอด ใช้จนจบครอส 50 วันค่ะ เหลือด้วย

ปล.พอครบ 50วัน เราหยุดใช้ ยา ปรากฎว่ามีสิวอุดตันขึ้นมา  2 เม็ด ตอนนี้เลยกลับมาทายาต่อค่ะ

ยังไงคนที่เป็นสิวและยังหาทางออกไม่ได้ลองพิจารณาวิธีนี้ดูนะคะ
รึใครที่เคยใช้ยาตัวนี้แล้วมีข้อเสียข้อดียังไง อยากให้ช่วยมาแชร์นะคะ

และเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่เป็นสิวอยู่นะคะ
ความรู้สึกตอนที่สิวเห่อเยอะๆมันช่างมืดมนมาก
ค่อยๆเป็นค่อยๆไปนะคะ แล้วขอให้หายเร็วๆนะคะทุกคน ผู้หญิง

ปล.เพิ่มเติมค่ะ มีอีก 2 อย่างที่เราเปลี่ยนหร้อมกับการใช้ยานี้คือ

ใช้ทิชชู่เช็ดหน้า แทนผ้าขนหนูค่ะ  และพยายามล้างหน้าตามแนวขนค่ะหาวิธีได้จากในเน็ตนะคะ

เนื่องจากว่าเอากระทู้เก่านี้ไปแปะไว้ที่กระทู้ถามเรื่องสิวเลยมาอัพเดทหนังหน้าล่าสุดนะคะ
18/10/15

หวังว่าอ่านกระทู้นี้แล้วคงทำให้เพื่อนๆที่เป็นสิวอยู่มีกำลังใจในการรักษาบ้างนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่