สมัครงานผ่านอีเมลล์อย่างไรให้โดนใจ HR คับ

ผมสงสัยมานานแล้วครับ บริษัทต่างๆที่ให้สมัครงานผ่านทางอีเมลล์เนี่ย เค้าจะเปิดอ่านของเราจริงๆหรอครับ ถ้าเปิดอ่านจริง
เค้าจะพิจารณาอย่างไร วันๆนึงคงมีเมลล์เข้าเป็นจำนวนมาก แล้วทีนี้เราจะทำอย่างไรให้เค้าเรียกไปสัมภาษณ์ครับ
ผมส่งไปก็หลายบริษัท มีเรียกบ้าง ไม่เรียกบ้าง ที่ไม่เรียกเป็นเพราะผมมีอะไรขาดหายรึป่าวครับ ทั้งๆที่ผมก้อ่านอย่างละเอียดแล้ว
หรือว่าผมควรจะ walk-in เข้าไปดีกว่าครับ

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆที่มีความรู้และประสบการณ์ แนะนำผมด้วยครับ

อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
เราเป็นคนนึงที่ไม่เคย walk-in ไปสมัครงานก่อนเลย
คือเราจะส่ง e-mail ก่อนละรอ เขาตอบอีเมลล์ หรือติดต่อกลับมา

ใน email. เราจะเขียนประมาณนี้นะคะ

อย่างแรก email address ควรเป็น ชื่อจริง ex. Tanapol.Aiueo@gmail.com ประมาณนี้
และชื่อ เวลาส่งเมลล์เข้าไป ควรเป็นชื่อจริง นามสกุลจริง ex. Tanapol Aiueo << ไม่ใช่แบบ รั๊กมั๊กเล๊ย ช๊อบฝุดฝุด

Subject Application Apply For ............... Position ( ควรบอกคนเปิดเมลล์เขาจะได้แยกได้ว่าคุณต้องการสมัครตำแหน่งอะไร )
เพราะบางที่เขาจะแยกไฟล์แต่ละตำแหน่งไว้ ( กระซิบบอกว่า หลายๆที่เขาเก็บข้อมูลเราไว้ตัวเลือก อาจจะยังไม่ได้เรียกทันที )

เนื้อหา email เราที่เราส่งนะคะ

Dear Sir/Madam,

Your advertisement on the website attracted my attention as I believe that I have the qualifications you are looking for in a  ........................... Position

I have enclosed my CV for your consideration and hope for the opportunity to get an interview cal

with regards,
Tanapol Aiueo

...................................................................................................................................................
กับอีกแบบนึง

Dear Sir/Madam,

According to you advertising on (เจอจากเว็บไร) website regarding job vacancy post, (ตำแหน่งที่จะสมัคร )  I, Mr. Tanapol Aiueo, am eager to apply for this position.

Should you need any further additional information, kindly contact me via these email or my telephone number as per below:

Mr. Tanaopol Aiueo / 08X XXX XXXX

with regards,
Tanapol Aiueo

อย่าลืม attached CV ไปด้วยนะคะ ขอให้โชคดีได้งานที่อยากได้น๊าาา
อ่อ อย่าลืมหมั่นเช็คอีเมลล์ละ เพราะว่า จะมีบางบริษัทที่เขาจะ Email มาบอกเราว่าเขาจะมีการ Call interview
อย่างน้อยเราจะได้เตรียมตัวไม่เสียโอกาสได้งานดีดีเนอะ

PS. สิ่งที่เราแนะนำอาจไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด แต่นี่คือสิ่งที่เราใช้จริงในการสมัครงาน (ยกเว้นชื่อ นะ ฮิฮิ อมยิ้ม35 )
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่