สอบถามเกี่ยวกับการเดินทางระหว่าง เบตง-ปีนัง

สวัสดีครับ ผมมีแผนที่จะเดินทางไปเที่ยว อ.เบตง และปีนัง(มาเลเซีย) เท่าที่วางแผนไว้ก็คือ

แผน 1 : นั่งเครื่องจากกรุงเทพไปลงหาดใหญ่ แล้วนั่งรถตู้จากหาดใหญ่ไปเบตง ส่วนขากลับเดินทางจากเบตงไปเที่ยวปีนัง(?) แล้วบินกลับ ปีนัง-กรุงเทพ

หรือ

แผน 2 : นั่งเครื่องจากกรุงเทพ-ปีนัง เที่ยวปีนังก่อน ขากลับเดินทางจากปีนังมาเบตง(?) แล้วนั่งรถตู้เบตง-หาดใหญ่ ขากลับบินหาดใหญ่-กรุงเทพ

อยากรบกวนสอบถามความเห็นว่า

1.แผน 1 กับ 2 อันไหนดีกว่ากันครับ แผนไหนการเดินทางสะดวกกว่ากัน(เช่นมีรถหลายเที่ยว หลายช่วงเวลาให้เลือก หรือความยุ่งยากในการเดินทางไปสถานีขนส่งฯ)

2.การเดินทางระหว่าง ปีนังมาเบตง หรือจากเบตงไปปีนัง โดยทั่วไปเดินทางอย่างไรครับ(รถตู้ รถประจำทาง แท็กซี่???)

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่