เปลี่ยนเกียร์ มีเสียง แก๊กๆๆ จะแก้ยังไงครับ

กระทู้คำถาม
พอดีผมเพิ่งซื้อ Giant Expressway มา ใช้แรกๆก็ไม่ได้มีเสียงอะไร พักหลังตอนเปลี่ยนเกียร์ มีเสียงโซ่ แก๊กๆๆๆ และเป็นเฉพาะตอนลดเกียร์ลง
คือตอนเปลี่ยนจากเกียร์ต่ำไปเกียร์สูงไม่มีปัญหา แต่พอเปลี่ยนจากเกียร์สูงไปเกียร์ต่ำ มีเสียงตลอด
อย่างเช่นผมเปลี่ยนเกียร์จาก 4 ไป 5 ไม่มีเสียง แต่พอเปลี่ยนจาก 5 มา 4 หรือ 4 ไป 3 มันจะมีเสียงโซ่ แก๊กๆๆ แต่พอเปลี่ยนจาก 3 ไป 4 เสียงก็ไม่มี

มีคำแนะนำไหมครับ กลัวใช้ไปนานๆแล้วมันจะพังก่อนเวลาอันควร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่