พ่อแม่ให้คำปรึกษาลูกไม่ค่อยได้ ควรจะปรึกษาใครดี

พ่อกับแม่ผมเนี่ย เวลาขอคำปรึกษาเรื่องแอดมิชชั่น เรื่องการเรียน เรื่องจิปาถะ มักจะไม่ให้คำปรึกษาที่มีเหตุมีผลอะครับ ส่วนใหญ่จะด่าตลอด เลยทำให้ไม่อยากจะขอคำปรึกษา เพราะบางทีไปขอคำปรึกษาแล้ว โดนด่าบ้าง โดนเบรกบ้าง บ้างครั้งที่ทะเลาะกับผมมักจะเอาเรื่องที่ผมมาขอคำปรึกษาเนี่ย มาด่าอีกรอบ เป็นแบบนี้มานานแล้วหลายปี จนผมไม่กล้าจะถาม จะปรึกษาเรื่องอะไรเลย ตอนนี้ผมเครียดเรื่องจะแอดมิชชั่นใหม่ก็กลัวแม่เบรกไม่ให้แอดฯ
ถ้าเป็นแบบนี้ เราควรจะไปขอคำแนะนำ จากใครดีครับที่ไม่ใช่พ่อแม่ ไม่ใช่ญาติ

ปล.บางครั้งปรึกษาเพื่อนก็ไม่ได้เรื่อง ได้ราวอะไรเท่าไหร่
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่