แม่แมวมาคลอดลูกทิ้งไว้ แล้วหายไปไหนไม่รู้ ขอคำแนะนำการเลี้ยงแมวน้อยอายุ 3-4 ครับ

กระทู้คำถาม

ขอความช่วยเหลือครับ คือเจอลูกแมวเพิ่งเกิดร้องอยู่หลังบ้าน 2-3 วันแล้ว แม่มันมาคลอดทิ้งไว้แล้วหายไปไหนไม่รู้ ไม่เห็นเลย เป็นแมวจรนะ เราสงสารเลยเอามาดุแลต่อชีวิตให้มัน เราเอามาตอนเย็น ก็วิ่งไปหาซื้อนมแพะให้เค้ากิน แล้วก็หลอดบีบเอาไว้ป้อนนม ทีแรกเค้าไม่ยอมกินเลย เราเลยต้องบังคับให้เค้ากิน มาวันนี้เค้าเริ่มคุ้นแล้วไม่ต้องบังคับ แต่เราไม่เคยเลี้ยงแมวเล็กๆ ขนาดนี้ เลยขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าต้องทำอะไรบ้าง แล้วแมวน้อยเวลากินแต่ละมื้อ ปริมาณการกินนมของเค้า มากน้อยแค่ไหน แม่มันไม่อยุ่เราก็เลยไม่รู้จะเลี้ยงยังไงอ่ะครับ เลยมาขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ตามประสบการณ์ที่เคยเลี้ยงลูกแมวเพราะแม่แมวหายค่ะ ต้องกกไฟเพื่อสร้างความอบอุ่นให้ลูกแมว ใช้ลังกระดาษก็ได้หรือภาชนะกันลมได้ พื้นด้านล่างใช้ทรายแมวรองไว้ ตัวลูกแมวจะได้ไม่เปียกไม่เลอะเวลาขับถ่าย ร่างกายลูกแมวไม่สามารถทำความร้อนได้เองต้องอาศัยไออุ่นจากแม่ ฉะนั้นเวลาจับป้อนนมเอาผ้าห่อตัวน้องด้วยนะคะจะได้ไม่หนาว สังเกตท้องน้องด้วยถ้าแข็งๆ ป่องๆ ให้เอามหาหิงค์ทาขับลมใช้ของคนได้ค่ะ เอาทิชชู่จุมน้ำพอหมาดเช็ดก้นน้องเพื่อกระตุ้นให้ถ่าย

เรื่องการป้อนนม แนะนำใช้ขวดนมดีกว่าค่ะ เพราะถ้าเป็นหลอดบีบน้องอาจสำลักได้ค่ะ

หวังว่าเราจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่