[CR] ลองทำเฟอร์นิเจอร์จากไม้พาเลทครับ

สวัสดีเพื่อนๆชาว pantip ทุกท่านครับ วันนี้ผมมีไอเดียเกี่ยวกับการนำไม้พาเลทมาทำเป็นเฟอร์นิเจอร์มานำเสนอครับ
สืบเนื่องจากผมกำลังทำห้องพักผ่อนและห้องจอดมอเตอร์ไซค์ขนาดเล็กงบประมาณจำกัดตอนนี้ก็เกิน 50% แล้วครับ ก็มองหาเฟอร์นิเจอร์มาใส่ในห้อง ด้วยงบจำกัดจึงหาของพวกมือสอง เช่น โต๊ะ ตู้ โซฟา ก็หาในเวปที่ประกาศขายครับ ค้นไปค้นมาเจอประกาศขายไม้พาเลทราคาถูกจึง และเคยเห็นคนนำมาทำเป็นโต๊ะ เก้าอี้ เตียง ก็เลยอยากลองทำดูครับ

ห้องได้  50% แล้วครับ ทำเองแทบทุกขั้นตอนตั้งแต่ออกแบบ วางผัง จ้างช่าง ไปเป็นลูกมือช่างผสมปูน แบกอิฐ ด้วยครับ
แบบครับ ตอนแรกกะให้ไม่เกินแสน ตอนนี้บานแล้วครับ 555

อันนี้ภาพจากในเนตนะครับ สวยๆทั้งนั้น

เริ่มลองทำกันเลยนะครับ
บอกก่อนนะครับผมไม่ได้จบทางด้านออกแบบมานะครับ ฝีมือวาดรูปเขียนแบบอาจไม่ค่อยดีนะครับ อาศัย
ความชอบล้วนๆ ครับ  คนทำเป็นลุงแถวที่ทำงานครับ ค่าจ้างเป็นกาแฟ 1 กระป๋อง เบียร์ช้าง 2 ขวดครับ เครื่องไม้เครื่องมือผมมีอยู่แล้วครับ

ออกแบบคร่าวๆก่อนครับ วันนี้เราจะลองทำโต๊ะกลางก่อนครับ น่าจะง่ายกว่าแบบอื่น

ไปซื้อไม้พาเลทมาอันละ 80 บาทครับ ล้อเลื่อนชุดละ 160 บาท  สว่าน  ตะปูเกลียว  เลื่อย  น้ำยารักษาเนื้อไม้  กาวร้อน มีอยู่แล้วครับ

อันละ 80 บาทครับ  มีขายหลายที่ หลายราคา หลายสภาพครับราคาตั้งแต่  40    80  100  ครับ

ล้อเลื่อนครับ

เริ่มทำครับ

ตัดขอบให้เท่ากันก่อนครับ

งัดไม้บางอันที่เกินมาเอามาทำเป็นขาโต๊ะครับ ใช้ตะปูเกลียว โดยใช้สว่านนำร่องก่อนยิงครับ ใส่ล้อโดยใช้ตะปูเกลียวเช่นเดียวกันครับ

กลับด้านขึ้นมา เป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ  ใช้เศษขี้เลื่อยผสมกาวลาเท็ก หรือกาวร้อนอุดรูตะปู  รอแห้ง ปัดเสี้ยนออกให้หมด

ทาน้ำยารักษาเนื้อไม้ครับ

ทาอีกด้านครับทา 1 - 2  รอบครับ

ทิ้งไว้ 1 วัน รอแห้งก็จะได้โต๊ะกลางจากไม้พาเลทครับ

อีกสักรูปครับ

เรียบร้อยแล้วครับสำหรับการทำโต๊ะกลางจากไม้พาเลท หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างนะครับ
ไว้โอกาสหน้า ได้ทำอย่างอื่น หรือห้องพักผ่อนเสร็จจะนำมาให้เพื่อนๆได้ชมอีกนะครับ ขอบคุณมากครับ
ชื่อสินค้า:   เฟอร์นิเจอร์จากไม้พาเลท
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่