[App Review] แนะนำแอพเกมส์ฝึกภาษาที่ดีที่สุดในตอนนี้!

วันนี้ไม่มีอะไรมาก อยากอวดแอพ.... ดีมากด้วยยยยยยย ดีจริงๆนะะะะะะ

เอาล่ะเข้าเรื่องกันดีกว่าค่ะ จากเมื่อสองวันก่อน App Store มีการหยิบหมวดภาษาขึ้นมาโชว์
ทำให้เราแวะเข้าไปดู และได้พบกับแอพเกมภาษาที่เริ่ดมากกกกกกก
เป็นของบริษัท MindSnacks ค่ะ

เราก็โหลดมาลองเล่นดู ซึ่งเราได้ภาษาจีน และกำลังเริ่มเรียนภาษาญี่ปุ่น
มาเริ่มกันจากแอพภาษาญี่ปุ่นก่อนเลยนะคะ

ชื่อแอพเต็มๆใน App Store ว่า Learn Japanese by MindSnacks
เวลาเสิต ก็พิมพ์แค่ Japanese MindSnacks ก็ได้ค่ะ

จากรูปคือจะมีเกมให้เลือกทั้งหมด 8 เกมเนอะ แต่เราเล่นผ่านไปได้แค่ 5 เอง
ส่วนบนจะมีให้เลือกเป็นอ่านโรมาจิ ฮิราคานะ และ คันจิ ค่ะ

_______

มาเริ่มเกมแรก

เกมที่ 1 : Swell ปลาน้อยลอยตุ๊บป่อง

เกมนี้คือจะให้คำแปลภาษาอังกฤษมา แล้วให้เลือกตอบสองช้อยอย่างในภาพ
บางครั้งก็จะสลับให้ภาษาญี่ปุ่นมา แล้วเลือกตอบคำแปลก็มีค่ะ
อ๊ะ! อย่าประมาทเชียวนะคะ ใครว่าแม่นแค่ไหนก็จะรวนได้
น้ำจะลดลงมาเรื่อยๆ และถ้าเราตอบไม่ทันหรือตอบผิด น้องปลาก็จะตายค่ะ

ทักษะพิเศษที่ได้ :

การตอบสนองอย่างว่องไว : เวลาจะจับเร็วมากค่ะ แล้วเราจะตื่นเต้น ถ้าไม่แม่นจริงมีผิดค่ะ ขนาดว่าแม่นยังพลาดเลย

เกมที่ 2 : Chipper เจ้ากะรอกจอมจ้อ

เกมนี้ให้เรียงคำให้ให้ถูกต้องค่ะ เกมนี้มีเฉพาะภาษาญี่ปุ่นนะคะ
และไม่มีสำหรับคันจิด้วยค่ะ เวลาก็จะจับไปเรื่อยๆ เราต้องเรียงให้ถูกต้อง
และจะมีเสียงอ่านทวนให้ในทุกคำด้วยนะคะ

ทักษะพิเศษ :

ฝึกการสะกดคำ : ต้องเรียงคำให้ถูกต้อง ใครสบสันเรื่องการสะกดคำแนะนำเลยค่ะ

เกมที่ 3 : Belly พ่อกบจับคู่

เกมนี้ไม่มีจับเวลาค่ะ เฮ!! แค่จับคู่เสียงอ่านกับภาพให้ถูกต้องค่ะ
จะมีตัวหนังสือภาษาญี่ปุ่นกำกับช่วยอยู่ข้างบนด้วยนะคะ
ถ้าถูกต้อง เจ้ากบก็จะได้มีอะไรตกถึงท้องให้อิ่มแปร้กันสักที

การแปล : เกมนี้จะทวนคำศัพท์ได้เต็มที่กว่าเกมอื่น เพราะไม่มีเวลามากดดัน แะช่วยให้เราจำคำศัพท์จากภาพได้ดีเลยค่ะ

เกมที่ 4 : Totem หอคอยนกฮูก

เกมนี้มีวิธีเล่นคือ ต้องหมุนบล้อคสี่เหลี่ยมให้ตรงกันทุกคำ ตามรูปอธิบายเลยค่ะ
วิธีเล่นให้ได้ประโยชน์สูงสุดคือ เราอาจจะฝึกจากการฟังก่อน โดยพลิกกล่องข้างล่างสุดก่อน
หรือฝึกจากศํพท์ภาษาญี่ปุ่นก่อน ก็พลิกจากกล่องบนสุดก่อน
แล้วแต่ความชอบเลยค่ะ สำหรับเรา เราชอบพลิกกล่องเสียงก่อน จะได้ฝึกฟังด้วยเนอะคะ

รวมมิตร : ความโดเด่นของเกมนี้ไม่มีชัดเจนค่ะ แล้วแต่เราจะเลือกเล่นแบบไหนอย่างที่ได้อธิบายไปเนอะคะ

เกมที่ 5 : Bloon บอลลูนลอยฟ้า

เกมนี้สนุกมากค่ะ ชอบที่สุดแล้ว เป็นเกมจำคู่บอลลูนสีฟ้ากับสีแดงให้ถูกต้อง
แล้วเกมจะไม่เร็วมาก แต่จะสับสนมาก เพราะหลายลูก หลายคำ บางทีคู่มันก็ไม่มาสักที
ถ้าเล่นไปแล้วลูกโป่งลอยเต็มจอเมื่อไรก็จะแพ้ทันทีค่ะ
ลูกบอลลูนบางลูกจะมีไอเท็มพิเศษด้วยนะคะ เช่น ธนู, การทำให้บอลลูนเล็กลง, ระเบิดบอลลูน
อะไรงี้ ว้า... ไม่ได้แคปมาให้ดู ลองไปเล่นดีกว่าค่ะ อิอิ  

ความแม่นยำ : แน่นอนว่าท่ามกลางกลุ่มคำศํพท์ที่ลอยขึ้นมามากมาย อาจทำให้เราสับสนได้ นี้ล่ะจะช่วยฝึกความแม่นยำให้เราได้ดีเลยค่ะ ถ้าผิดปั้บ บอลลูนจะพองเบ้อเริ่มเลยนะ

ารตอบสนองอย่างว่องไว : ถ้าไม่ไว หน้าจอก็จะเต็มไปด้วยบอลลูนและเกมโอเวอร์ทันทีค่ะ

ความสามัคคี : เกมนี้เหมาะสำหรับเล่นกันหลายคนมากค่ะ สนุกอย่าบอกใคร บางทีสามคนยังเล่นไม่ทัน
ไม่ใช่เพราะเกมยาก แต่แย่งกันกดแล้วมันยิ่งผิด ฮาๆ
แสดงความคิดเห็น