lazada ทำไมขายมือถือได้ถูกกว่าท้องตลาดมากมาย

lazada ทำไมขายมือถือได้ถูกกว่าท้องตลาดมากมาย
แก้
เป็นเครื่องแท้หรือป่าวครับ หรือว่าก็อปเกรดเอจากจีนถึงได้ถูกกว่าท้องตลาดมากมายเลยครับ เช่นnote3 ข้างนอกขาย 23,500.-ในเวปขาย 17,500.- เป็นต้น
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 15
เข้าใจกันผิดหมด................................
.
.
1. มือถือ ถ้า IMPORTED  >> เขาสั่งซื้อจาก "EBAY" หรือแหล่งที่ถูกกว่านั้น....(ขอไม่บอกนะครับ)
2. มือถือ ถ้าหาได้ในไทย.....ผมว่าน่าจะรู้กันนะ...ว่าที่ไหน (ขอไม่บอกนะครับเช่นกัน)
..
..
ทำไมผมถึงรู้หรือ....ก็เมื่อสักครู่ (11.06 / 5-06-57) เขาเอาโทรศัพท์  Samsung Note 3 Neo imported......มาส่งผม...ที่ห้อง
(FedEX โทรมาแจ้ง.....ว่า "พัสดุมาจากฮ่องกง".....ผมยังไม่ได้รับเครื่องนะ ผมอยู่ที่ทำงาน....แม่บ้านรับให้ เดี๋ยวคืนนี้มาว่ากัน)
..
..
ทันทีที่คิดออกว่า สั่งอะไรไปบ้าง สั่งเมื่อไหร่...............ผมค้นหาทันที ผลคือ Ebay Hongkong..............เต็มๆ
ราคาเครื่องถูกกว่าร้านในลาซาดา 1,000 บาท นิดๆ (เท่ากับว่า ลาซาดา บวกค่าบริการไป 1,000 บาทนิดๆ)
..
..
** ปัญหาของผมคือ "ผมจ่ายเงินสด ผ่านเซเว่น" แต่ผมต้องมาเสียภาษีจากผู้ส่ง  FedEX อีก 216 บาท....** ทำซากอะไร
ขอโทษนะครับ ผมเอาเรื่อง ผมจะส่งคืนเครื่องทันที ถ้าทาง ลาซาดา ไม่รับผิดชอบตรงนี้

ถ้าท่านจะสั่งจากอีเบยมาขายผม แล้วให้ผมจ่ายภาษีเพิ่มเนี่ย ไม่ต้องครับ
ผมซื้อของนอกเข้าทุกอาทิตย์ ผมรู้การทำงานของอีเบยดี....
ที่ผมสั่งคุณเพราะคิดว่า มีของใน "สต็อค"....ถ้ารู้งี สั่งเองดีกว่า..

** และอีกปัญหาคือ...คุณรู้ไหม แพ็คเกจ....อันนี้ผมยังไม่เห็น เแต่พี่ FedEx บอกว่าใส่ ถุง มา.......กู นึก ภาพ ไม่ออกเลย (ขอบ่นคำหยาบนิดนะ)
จ่ายเงินสดเกือบหมื่นห้านะ

คืนนี้ จะมารีวิวให้ฟัง..............
- ถ้ามันห่วย..จะเอาให้อ้วก..
- ถ้ามันดีก็จะรีวิวโทรศัพท์ให้ดู และยกเครดิตให้
ความคิดเห็นที่ 30
Lazada เป็นระบบนายหน้าครับ ไม่ได้ขายของเอง

ของที่ขายในเว็บเป็นการทำสัญญากันระหว่าง Lazada กับ Supplier ครับ ซึ่ง Supplier ที่ว่านี้มีตั้งแต่ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ ร้านค้าทั่วไป รวมไปถึงพวกที่ทำธุรกิจหิ้วของด้วย ดังนั้นของใน Lazada จึงมีที่มาหลากหลายมากครับ

ส่วนที่ว่าทำไมถึงถูก ปัจจัยหลักๆเลยคือ
1. การขายของผ่านเว็บต้นใหญ่เลยคือตัวเว็บ และระบบงาน ซึ่งตรงนี้ Lazada ทำไว้หมดแล้ว ข้อดีของระบบคอมพิวเตอร์คือ ไม่ว่าคุณจะขายของแค่ไม่กี่ชิ้น หรือขายของเป็นแสนชิ้น ระบบคอมพิวเตอร์มันก็ใช้อันเดิมครับ ดังนั้น ยิ่ง Lazada หา Supplier มาร่วมขายได้เยอะเท่าไหร่ ต้นทุนบริการที่ Lazada จะเก็บกับ Supplier มันก็ลดลง (เรียกง่ายๆคือยิ่งมีคนเอาของมาขายเยอะ Lazada ก็สามารถลดการเก็บค่าหัวคิวจากพวกที่เอาของมาขายได้)
2. Supplier ที่ส่งของให้ Lazada ก็มี Fixcost ต่ำครับ เพราะไม่ต้องเสียค่าเช่า ไม่ต้องเสียรายเดือน นั่งเฉยๆรอยอดขาย ขายได้เท่าไหร่เสียแค่ค่าหัวคิวที่โดนหักไปตามยอดขาย ดังนั้น Supplier พวกนี้ต้นทุนแฝงหลายๆตัวจึงต่ำมากครับ โดยเฉพาะพวกที่ขายถูกๆ บางทีเล่นไม่มีสต๊อคของเลย ลูกค้าสั่งแล้วค่อยสั่งของไปส่งลูกค้า พวกนี้ต้นทุนยิ่งต่ำ

ปล. พวกมือถือที่ถูกๆ ดูด้วยครับถ้าเป็น IMPORTED คือเครื่องหิ้ว, ถ้าเป็น REFURBISHED คือเครื่องบิ้วที่หิ้วเข้ามาเหมือนกัน (มันคือเครื่องมือ 2 ที่ส่งเข้าโรงงานเปลี่ยนทำการซ่อมและเปลี่ยนชิ้นส่วนภายนอก ทำให้เครื่องสภาพเหมือนใหม่ใช้งานได้เหมือนใหม่ เครื่องแบบนี้เมืองนอกขายกันเยอะครับ ราคาจะต่ำกว่าเครื่องใหม่แท้ๆมาก)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่