กำลังจะหมั้นหมายกับแฟนค่ะแต่ว่า....

คือเรากำลังจะหมั้นกับแฟนค่ะ และมีฤกษ์วันที่ดีไว้แล้ว ได้คุยกับทางฝั่งผู้ใหญ่บ้านแฟนเรียบร้อยว่าจะลงไปจัดงานหมั้นที่ต่างจังหวัด ซึ่งแม่เรารับรู้ (เราอยู่กรุงเทพฯค่ะแฟนเป็นคนต่างจังหวัด)
แต่ทีนี้...พอเรานำเรื่องไปบอกน้าเราเพื่อเป็นการให้เกียรติแกเพราะแกเป็นคนมีหน้ามีตาทางสังคมน่ะค่ะ แกกลับตอบมาว่า ให้ผู้ใหญ่ฝ่ายชายขึ้นมาขอที่กทม.ทำแบบนี้เป็นการไม่ให้เกียรติเรา  ซึ่งเราคิดว่าการที่ผู้ใหญ่ฝ่ายผู้ชายดำเนินการทำให้ถูกต้องเราว่าเค้าก็ให้เกียรติแล้วอ่ะค่ะ เรารู้สึกดีใจมากแล้วที่ทางฝั่งผู้ใหญ่เค้ายอมรับในตัวเรา แต่น้าเรากลับมองว่าเราจะเอาตัวไปประเคนให้ฝ่ายผู้ชายเต็มที่ ทำตัวไม่มีราคา อยากแต่งงานมาก หมั้นอีกไม่นานปีสองปีก็เลิกกัน บางทีอาจโดนผู้ชายหลอกพาไปได้เสียแล้วทิ้งก็ได้  แบบนี้จะอธิบายยังไงดีคะ คือรู้สึกเสียใจอ่ะค่ะ ที่น้าเรามองเราและแฟนแบบนี้ เราไม่รู้ว่าจุดประสงค์แก คือทางฝั่งผู้ชายไม่ให้เกียรติแก หรือ ไม่ให้เกียรติเรากันแน่ ยังไงขอฟังความคิดเห็นจากเพื่อนๆด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ อมยิ้ม17
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่