สอบถามการวิเคราะห์นักบรรพชีวินวิทยาเกี่ยวกับซากดึกดำบรรพ์ค่ะ

สวัสดีค่ะ

ดิฉันขอสอบถามข้อสังนิดนึงนะคะ
นักบรรพชีวินวิทยาเค้ามีการวิเคราะห์ซากดึกดำบรรพ์ได้ยังไงคะว่า
สมัยที่สิ่งมีชีวิตเหล่านี้ยังมีชีวิตอยู่นั้น มีสีขน สีผิวหนังแบบไหน?

เพราะเวลาเค้าขุดเจอซากส่วนใหญ่คือ กระดูก
เรื่องลักษณะผิวหนังอาจมีโชคดีบ้าง ที่บางทีขุดพบผิวหนังของสัตว์ซากดึกดำบรรพ์ที่เป็นหินไปแล้ว
ก็พอจะเดาๆผิวลักษณะหนังเค้าได้

แต่เรื่อง "สี" พวก ผิว ขน เกล็ด ของสิ่งมีชีวิตเหล่านั้น
เค้าวิเคราะห์กันยังไงคะ ว่าสัตว์เหล่านี้น่าจะมีสีแบบนี้อย่างงี้
มีปัจจัยใดบ้างที่ให้พอเดาได้ว่าพวกเขาเหล่านั้นน่าจะมีสีผิวเป็นแบบนี้

ภาพประกอบในเน็ทค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
เม่าเนิร์ด
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น