วงจรหลอดแอลอีดี LED

กระทู้คำถาม
ถ้าผมจะต่อวงจรหลอดLEDขนาด5mm. โดยใช้ถ่านไฟฉายAA 1.5vจำนวน4ก้อน แล้วต่ออนุกรมเข้ากับหลอดแอลอีดีโดยไม่ผ่านตัวต้านทานหรือตัวอุปกรณ์อื่นอื่นๆเลย ผ่านแค่ส่ายไฟ หลอดไฟ จะใช้หลอดไฟแอลอีดีได้น้อยสุด-มากสุดกี่หลอดครับ ฝากช่วยคิดหน่อยครับ อยากลองทำดู

แล้วถ้าเปลี่ยนมาใช้แบตเตอรี่รถยนต์12v จะต้องใส่ตัวต้านทานเท่าไร หรือใส่กี่หลอด จึงจะไม่เกิดความเสียหาย แล้วจะใช้ได้นานมากขึ้นไหมครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่