[CR] รีวิว Spark 135 limited edition (ใหม่ของผมแต่เก่าของคนอื่น)

กระทู้รีวิว
จากกระทู้นี้ครับ  "เลือกตัวไหนดีระหว่าง NUVO SX กับ spark 135 limited edition"  http://pantip.com/topic/32077999
เนื่องจากผมมีความจำเป็นที่จะต้องหารถมาใช้เพิ่ม อีก 1 คัน ที่บ้านก็มี Dream excel 100 1 คัน  Scoopy i รุ่นแรก 1 คัน
มาฝังตัวอยู่พันทิพย์มานานแล้ว เห็นคุยกันว่า  Spark ดีอย่างงั้นอย่างงี้ เลยอยากหามาใช้บ้าง  
อำลาค่ายปีกนก ที่ชุดสีนี่สั่นเป็นเจ้าเข้า  และก็ลังเลอยู่ระหว่าง Spark 135 และ Nuvo SX  
ทั้ง 2 ตัวสวยมากในสายตาผม   แต่ที่ผมหาเป็นมือ 2 นะครับ  5555 ไม่อยากซื้อผ่อนเห็นดอกแล้วจะเป็นลม
              เคยพูดและถามคนที่บ้านแล้ว แต่คนที่บ้านไม่ชอบใจ เขาชอบ Auto ค่ายปีกนก 150 ตัวใหม่  
ผมก็หารถไปเรื่องๆ  หาไปหามา โทรไปโทรมาเจอของดี  มีประกาศขาย Spark 135 อยู่ 1คัน อุ๊ตะ รุ่นนี้ ลายนี้ เหมือนของคนใน 1000 ทิพย์เลย  
อยากได้มาก........  มีแค่ไม่กี่คันด้วย  โทรไปถามต่อรองตั้งนาน  ตัดสินใจโอนเงินและนัดรับรถเลย  
พอถึงวันที่พี่เขาส่งรถ  ผมตรวจเช็คดูแล้ว  ก็รับได้เพราะรถก็หลายปีแล้ว  บวกกับราคาขนาดนี้ก็ถือว่าถูกใจผม  
รถเหมือนจะเดิมๆ ดูเครื่องยนต์ก็ไม่มีควันขาว  ลองขับดูแล้วก็ออกตัวแรงดี  มิน่ามีแต่คนเชียร์กันจัง  
จับอาบน้ำแต่งตัวขัดๆถูๆ ถ่ายรูปโชว์ซักหน่อย  มาดูกันหน่อยครับว่าสวยหรือปล่าว

มาดูกันที่ด้านหน้ารูปทรงเพียวบางลู่ลม  แต่พิกัดซีซี 135 แร่งแซงได้ดังใจ
จากก่อนนี้ใช้ scoopy i วิ่งมาด้วยความเร็วระดับหนึ่งแต่เกิดอยากจะแร่งแซง  ก็ต้องกะจังหวะบิดวัดใจ

มาดูด้านข้าง  ทั้งสองด้าน ล้อทองตัดกับสีตัวรถที่เป็นสีออกด้านๆ  งามถูกใจครับ
เสริมด้วยตะแกรงเหล็กหลัง + กล่อง GIVI E20 (กล่องถอดออกจาก Scoopy i มาใช้)

ที่ขาดไม่ได้คือ กุญแจครับ  ทำให้ผมระลึกนำย้อนไปประมาณ 18 ปีก่อนหน้าโน้น...........
นี่มันกุญแจ mate 100 ท่อตรงนี่หว่า  ที่บ้านเคยมีอยู่คันหนึ่งแรงมากเหมือนกันผมเอามาแต่งซะเละเทะ
ประสบการณ์ ชน ล้ม  กลิ้ง สูบติด  หนีเที่ยว กับ mate 100 มีแยอะพอตัว ปัจจุบันพ่อผมขายไปแล้วน่าเสียดายจริงๆ

และก็เป็นอย่างที่ได้ดูมาหลายกระทู้  เป็นข้อเสียของ spark 135 เลยก็ว่าได้ เรื่องไมล์ ปกติผมขี่จากบ้านไปทำงานระยะทางประมาณ 34 กิโลเมตร
ไป - กลับ ประมาณ 70 กิโลเมตร แต่พอมาใช้ Spark ลองจับระยะทางแล้วเหลือ 22 กิโลเมตร  งงไปเลย
แล้วอย่างงี้จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่กี่กิโลเมตร  โดยอ้างอิงจะ หลักไมล์กิโลของเจ้าตัว Spark
หรือว่าจะใช้เรือนไมล์แต่ KOSO เขาว่าความเร็วจะตรงกับ GPS เลยใช่ไหมครับมีใครเคยใช้บ้าง

อัตราการกินน้ำมัน  ยังสรุปไม่ได้นะครับ เพราะบิดมันมือแต่ก็ใกล้เคียงกับ Scoopy i อยู่เหมือนกัน
มีปัญหาอยู่เรื่องหนึ่งแต่คงไม่ใหญ่มาก  ผมบีบหน้าแล้วกดดู  จะมีเสียงดังกุกๆ คงเป็นเพราะคอหลวม  แต่ยังไม่ได้ไปแก้ไขเลย
คงจะต้องหาเวลาเอาไปเช็คดู  เสียดายที่ 0 yamaha รัชโยธินย้ายไป(ไหนก็ไม่รู้) มีแถวไหนที่ใกล้ๆ 0 yamaha รัชโยธินไหมครับ
ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ

ชื่อสินค้า:   Spark 135 limited edition
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่