จริงหรือไม่ครับที่ พระพุทธเจ้านั้นเป็นคนไทย. ???!!

ผมได้เปิดอ่านเจอเว็บหนึ่งครับ เขาได้บอกว่าเชื้อสายของชนชาติไทยนั้เป็นเชื้อชาติเดียวกับ กลุ่นชนในสมัยพุทธกาลนั้น แคว้นมคธคือกลุ่มคนไทย. ส่วนพวกพม่า มอญ. คือแคว้นโกศล. แต่เกิดสงครามมาทำให้พวกเราต้องถอยร่นมาจนถึงสุวรรณภูมิ  เพราะในข้อมูลในเว็บนั้นมีหลายข้อเท็จจริง ที่น่าสนใจเหมือนกัน. จึงอยากจะถามผู้รู้ครับว่าท่านคิดยังไงกับเรื่องนี้    เป็นเพียงสมมุติฐานนะครับ. หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัย มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่