ถามเรื่อง groupset หน่อยครับ

กระทู้คำถาม
มีแผนว่าจะ upgrade groupset สิ้นปีนี้ครับ
ตอนนี้เล็ง Ultegra ไว้ แต่พอมีคนแนะนำบวกกับการไปหาดู video เสียงมันช่างเงียบเหมือนผู้ดีซะเหลือเกิน

search ไปๆมาๆกลายเป็นว่าผมไปถูกใจ Sram Red อ่ะครับ ทั้งไวทั้งดิบ มันให้อารมณ์ของเครื่องจักรมากๆเลย แต่ราคาก็แรงไปหน่อย เลยหันมามอง Force แทนครับ มีคำถามนิดหน่อยครับ

1. Force นี่เสียงมันโหด ดิบเถื่อนเหมือน red มั้ยครับ? ผมหาวิดิโอเทสเสียงไม่เจออ่ะครับ แล้วสลับอุปกรณ์บางตัวกับ Red ได้มั้ย?
2. เรื่องความทนทาน ค่ายไหนทนกว่ากันครับ? คือ คนขายที่ร้านแนะนำว่า Ultegra ทนกว่า Force อ่ะครับ จริงมั้ย?
3. ถ้าผมจะผสม Force กับแครง Rotor จะยังได้เสียงดิบเถื่อนอยู่มั้ยครับ?
4. ถ้าล้อผมรองรับ 10speeds อยู่ ต้องเปลี่ยนอะไรมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่