ไม่จบม3 เรียนมหาลัยได้ไหม?

หนูจบ มสี่ ที่ออสเตรเลียมาคะ ตอนไปต่อยังไม่จบม สาม ที่ไทย
เพราะ รรที่ออส เปิด มกรา ส่งรร ที่ไทยปิดมีนา เลยดรอปเรียนที่ไทยไว้
ตอนนี้ได้ย้ายกลับมาเรียนที่ไทย ว่าจะเข้า รร ใหม่ที่สามารถเทียบเกรดได้ เพราะ รรเก่าให้มาเรียน ม สามให้จบ
ถ้าเรียน รร ที่ เทียบได้ จะได้ต่อ มห้า เลย แต่ทีนี่ มีปัญหา คือ พ่อบอกต้องมีวุฒิ มสาม ในการต่อมหาลัย
จริงหรือเปล่าคะ ถ้าหนูจบมหก แล้วต่อมหาลัย ได้เลยไหมคะ
ต้องใช้วุฒิ มสามไหมคะ เพราะถ้าใช้หนูต้องไปเริ่มเรียนมสาม ใหม่ ซึ่งจะช้าไปสองปี

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณคะ

แสดงความคิดเห็น